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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

Telegrams "UTUMISHI", DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Simu: 2118531-4 -~ S.L.P 2483,

Fax: 2125299 Dar es Salaam.

Barua pepe: permsec@utumishi.go.tz
http://www.estabs.go.tz

Tafadhali unapojibu taja:
Kumb. Na. C/AC.45/257/01/Temp/29

15 Januari, 2010

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa Idara za Serikali Zinazojitegemea Wote,
Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji Wote,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za‘Wilaya Wote,
TANZANIA BARA.

KUANZA KAZI KWA SEKRETARIETI YA AJIRA
(THE PUBLIC SERVICE RECRUITMENT SECRETARIAT)

Tafadhali rejeeni barua yangu Kumb. Na. C/IAC.45/257/01/Temp./13 ya
tarehe 6 Oktoba, 2009 niliyowataarifu kwamba Sekretarieti ya Ajira katika i
Utumishi wa Umma itaanza kazi rasmi ifikapo tarehe 1 Januari, 2010. i

i

2. Ninapenda kuwataarifu kwamba, kuanzia sasa vibali vya ajira
vitakavyotolewa kwa waajiri, mchakato wake wa ajira utatekelezwa na%
Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma. Waajiri watatakiwa kufuatilia
utekelezaji wa vibali vyao kwa Katibu Sekretarieti ya Ajira, ili kuwapata
watumishi wanaohitajika kwa wakati kwa madhumuni ya kuboresha utoaji wa
huduma kwa wananchi.

|
3. Kwa vibali vya ajira vya mwaka 2009/10 vilivyokwishatolewa hadi sasa,
tathmini ya utekelezaji inaonyesha kwamba baadhi ya vibali hivyo bado
havijatekelezwa. Kuendelea kutekeleza vibali hivyo kunaweza kusababisha
mwingiliano wa majukumu kati ya waajiri na Sekretarieti ya Ajira kama
yalivyofafanuliwa na Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma
Na.18 ya mwaka 2007. lli kutoleta mwingiliano huo, mnaagizwa kuzingatia na
kutekeleza mambo yafuatayo:

a)  Waajiri wote waliopewa vibali vya ajira katika mwaka wa fedha

2009/2010 na ambao wamekamilisha taratibu za ajira, watoe taarifa ya
utekelezaji kwa Katibu Mkuu (UTUMISHI) na nakala kwa Katibu wa

-
—



Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma, katika muda wa mwez
mmoja kuanzia tarehe ya barua hii.

b)  Waajiri wote ambao walipewa vibali vya ajira na tayari wameanza

mchakato wa kuajiri kwa kutangaza katka vyombo vya habari

wakamilishe mchakato wa ajira kwa kushirikiana kwa Kkaribu na
Sekretarieti ya Ajira.  Taratibbu zote za mchakato wa ajira ziwg'

zimekamilishwa ifikapo tarehe 28 Februari, 2010 na kuwasilisha taarif

ya utekelezaji wa vibali hivyo vya ajira kwa Katibu Mkuu (UTUMISH) nal

nakala kwa Katibu wa Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma.

c)  Wagjiri wote ambao wamepewa vibali vya ajira kwa mwaka 2009/2010.
P

na ambao hadi sasa hawajatangaza nafasi hizo katika magazet
wasiendelee na mchakato wa ajira. Mchakato wa ajira wa kutangaz
na kusaili utatekelezwa na Sekretarieti ya Ajira. Waajiri husik

-wanatakiwa kuwasiliana na Sekretarieti ya Ajira ili kuhakikisha kuwa
kibali  walichopewa Kinajumuishwa katika mchakato wa ajiral
utakaotekelezwa na Sekretarieti ya Ajira. Mawasiliano haya yafanyike

haraka ili kuipa Sekretarieti muda wa kutosha kutimiza wajibu wake.
4. Utekelezaji wa maelekezo ya Waraka huu unanza mara moja.
e —

Eric F. Shitindi
KAIMU KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
Ikulu,
S. L. P.9120,
DAR ES SALAAM.

Katibu,

Ofisi ya Rais,

Tume ya Utumishi wa Umma,
S. L. P.9143,

DAR ES SALAAM.

Katibu,

Ofisi ya Rais,

Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma,
S. L. P. 2483,

DARES SALAAM.




JAMHUR! YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFIS! YA RAIS
Anwani ya Simu: "UTUMISHL', DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Simu Nambari: 2118531-4 S.L.P. 2483,
Fax: 2131365 Dar es Salaam,
Barua Pepe: permsec@estabs.go.Z TAMZAMIA.
Unapojibu tafadhali taja:
Kumbukumbu Na: C/AC.44/45/01/A/83 1 Desemba, 2009

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa Idara za Serikali Zinazojitegemea,

Watendaji Wakuu wa Wakala wa Serikali Wolte,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakurugenzi wa Manispaa, Majiji na Miji Wole,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote,

YAH: UTARATIBU WA KUWABADILISHA KAZI

QRECATEGORlSATION} WATUMISH! WA UMMA AMBAO

WAMEJIENDELEZA KATIKA NYANJA TOFAUTI NA ZILE

WALIZOKUWA WAKIZIFANYIA KAZI

UTANGULIZL:
Kama mnavyofahamu na kwa mujibu wa Kifungu Na.6(1)(a)

cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002, Kanuni za
Utumishi wa Umma Na.12(3) na 15 za mwaka 2003, na Kifungu
12(a) na 31 cha Taratibu za Uendeshaji katika Utumishi wa Umma
za mwaka 2003, kwa pamoja zimeweka umuhimu wa kuimarisha
utendaji bora na ufanisi katika Utumishi wa Umma. Aidha,
Kifungu Na.4.8 na 4.17 cha Sera ya Menejimenti na Ajira katika
Utumishi wa Umma ya mwaka 2008 vinasisitiza umuhimu wa
watumishi wa umma kujiendeleza na uhuru wa kubadilisha kazi ili
kuhakikisha kuwa Rasilimali Watu inatumika kwa ufanisi zaidi
kwa kuwapangia watumishi kazi kulingana na taaluma yao.

o, Katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na ongezeko la
watumishi wanaojiendeleza katika fani mbalimbali kutokana na

sababu zifuatazo:-




I Kuongezeka kwa changamoto mpya za kazi na
mabadiliko ya kimifumo na kiteknolojia yanayohitaji
elimu, ujuzi na taaluma mpya kuweza kuzimudu

il Ongezeko la fursa na Taasisi zinazotoa elimy

iii.  Serikali kuongeza fursa mbalimbali za ufadhili wa
masomo

Ni kwa misingi hii Serikali imekuwa ikiridhia watumishi
kupewa Iikao ili kujiunga na masomo ya fani mbalimbali.

3. MATATIZO/CHANGAMOTO ZILIZOPO
Hivi karibuni Serikalj imebaini kuwepo kwa watumishi wa
Umma ambao wanafanya kazi ambazo haziendani na taaluma
walizozipata baada ya kujiendeleza na kuhitimu katika nyanja
tofauti na zile walizokuwa wakizifanyia kazi, Kinyume na azma ya
maendeleo ya mtumishj (staff development). Hali hii inatokana na
waajiri kutowabadilisha kazi (recategorize) watumishi husika licha
ya watumishi kuwasilisha maombi yao.  Ofisi hii imekuwa
ikipokea maombi ya watumishi kutoka kwa waajiri mbalimbali
kwa ajili ya kubadilishwa kazi kwa maelezo mbalimbali
wanayopewa na waajiri wao kama ifuatavyo:-
()  Baadhi ya waajiri  huwaeleza watumishi Kuwa
hawawezi kuwabadilisha kazi mpaka wapate kibali
kutoka Ofisi ya Rais, Utumishi.

(i) Baadhi ya waajiri hueleza kuwa wao hawana mamlaka
ya kuwabadilisha kazi na mwenye Mamlaka ni Katibuy

Mkuu (Utumishi) na hivyo wao huzipitisha barua Kuja
katika ofisi hii.

(i)  Baadhi va waajiri kutowabadilisha kazi watumishi
kutokana na kutokuwa na nafasi wazi zenye fedha
kwenye [kama ya Utumishi.

(iv)  Baadhi ya waajiri  kutowabadilisha kazi watumishi
wenye sifa bila sababu yeyote licha ya kuwepo nafasi
wazi zenye fedha kwenye lkama ya watumishi.

MADHUMUN! YA WARAKA HUU:

Kutokana na changamoto/matatizo hayo, Waraka huu
Unawakumbusha na kutog MwWONgozo juu ya namna ya
kushughulikia na kuwabadilisha kazi (Recategorize) watumishi
wa Umma ambao wamejiendeleza katika nyanja tofauti na zile




walizokuwa wakizifanyia kazi ili wabadilishe kada kulingana na
sifa zilizoainishwa katika Miundo ya Utumishi (Scheme of
Service) baada ya kujiendeleza. Hivyo, kuanzia tarehe ya Waraka
huu, maombi yote ya kubadilisha kazi (Recategorization) baada
ya kujiendeleza na kupata sifa za kada nyingine yatashughulikiwa
kwa utaratibu ufuatao:-

(a) Waajiri wote wanatakiwa kuchambua mahitaji halisi ya
watumishi na kutenga nafasi kwenye Ilkama na Bajeti ili
kuwezesha kuwabadilisha kazi watumishi
waliojiendeleza na kupata sifa mbalimbali za kitaaluma.

(b) Kwa mamlaka waliyonayo chini ya Kifungu Na.6 (1)(b)
cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002,
kuwabadilisha kazi (kada) watumishi wote ambao
wamejiendeleza katika nyanja tofauti na zile walizokuwa
wakizifanyia kazi, kulingana na Miundo ya Utumishi
(Scheme of Service). " Aidha, inasisitizwa kuwa
watumishi wote wanaobadilishwa kazi wanapaswa
kuingizwa kwenye vyeo vya kuingilia vya kada mpya
(entry point) kwa sababu ya kulinda ukubwa kazini kwa
watumishi ambao tayari wamekuwa katika kada husika.

4.  AINA YA KUBADILISHWA KADA (RECATEGOR!ZATIGN) NA
STAHILI YA KULIPWA MSHAHARA BINAFSI

Waajiri wote wanakumbushwa kuzingatia kuwa ziko aina mbili za
kubadilisha kada (Reca tegorization) ambazo zinatakiwa
kufanyika baada ya mtumishi kupata sifa zilizoainishwa kwenye
Miundo ya Utumishi. Aina hizo ni kama ifuatavyo:-
(i) Kumbadilisha mtumishi kutoka kazi moja kwenda kazi
nyingine kwa madhumuni ya kukidhi matilaba ya kazi
(job satisfaction). Kwa mfano Mwalimu kuwa Afisa
Rasilimali Watu. Hawa hawatastahili kulipwa mshahara

binafsi.

(i) Kumpandisha mtumishi hadhi baada ya kupata sifa
sinazomuwezesha kubadilishwa na kupandishwa hadhi
kuingia katika muundo wa Kitaaluma (kwa mfano
kumpandisha hadhi ‘Afisa Kilimo Msaidizi kuwa Afisa
Kilimo Daraja la Il). Hawa kwa kibali cha Katibu Mkuu

wataweza kuruhusiwa kulipwa mishahara binafsi.

5. Ninaamini kwamba utaratibu huu utasaidia katika
kuhakikisha kuwa watumishi wanapangiwa kazi kulingana na
taaluma yao na hivyo kuboresha utendaji kazi na ufanisi katika
Utumishi wa Umma.

-




6. Utaratibu huu unaanza kutumika kuanzia tarehe 4 Desemba,
2009.

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.

~

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala kwa: Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.
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Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 2483,
Dar es Salaam.
TANZANIA

Telegrams "UTUMISHI",DSM

Simu: 2118531/4

Fax: 2125299

Barua Pepe:pgrmsec@estabs.go.tz

Unapojibu tafadhali taja:

Kumb. Na. CIAC.45/257/01/T emp./26 1 Desemba,2009

Makatibu Wakuu Wote,
Wakuu wa ldara za Serikali Zinazajitegemea,

\Watendaji Wakuu wa \Wakala wa Serikall Wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakurugenzi wa Manispaa, Maijiji na Miji Wote,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote,

TANZANIA BARA.

TAASIS! MBALIMBALI ZA UMMA HUSUSAN
WAKALA ZA SERIKALI

1. UTANGULIZL:
1.1 Kama mnavyofahamu, Serikali imeweka utaratibu wa ajira

katika masharti mbali mbali yakiwemo ya Kudumu na Malipo ya
Uzeeni, ya mkataba na ya muda: ambapo kila aina ya ajira ina®
masharti yake na utaratibu wake wa Hitimisho la Kazi.

12 Katika siku za hivi karibuni baadhi ya Taasisi na Wakala za
Serikali zimeanzisha utaratibu wa kuwaajiri kwa mikataba
watumishi wake wote wakiwemao waajiriwa wapya na hata wale
walio katika masharti ya kudumu na malipo ya uzeeni ambpao
waliwarithi kutoka Serikalini kwa muijibu wa Waraka wa Na. 1
wa mwaka 1999. Utaratibu huu wa kuajiri kwa mkataba wa
muda maalum unampa mwaijiri hiari ya kuongeza ama
kutoongezé mkataba mwingine kwa mtumishi husika baada y2
muda wa awali kumalizika. Endapo mwajiri amechagua
kutomwongezea mkataba kwa kipindi kingine, basi mtumishi
hulazimika'kustaafu hata kabla hajatimiza umri wa miaka 55 au

s
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1.3

60 inayotambuliwa kisheria na hivyo kukosa sifa
zinazomwezesha kulipwa pensheni kwa mujibu wa Sheria za
Hitimisho la Ajira.

Aidha, kwa wale waliorithiwa kutoka Serikalini, utaratibu huu
unaweka dhana ya mtumishi mmoja kuwa na masharti ya aina
mbili ndani ya ajira moja. Katika mkataba wa kudumu,
mtumishi hulipwa mafao ya kustaafu anapotimiza vigezo

" vilivyoainishwa na mfuko husika, wakati kwenye mkataba wa

muda maalum, mtumishi hulipwa mafao yake mara tu muda wa
mkataba unapoisha. Kwa msingi huu, mikataba hii miwili
haiwezi kwenda sambamba hata kama mtumishi husika
ataendelea kuchangia katika” mfuko wake husika. Aidha,

mtumishi wa aina hii hawezi kulipwa mafao ya Hitimisho la Kazi -

mara mbili yaani katika kipindi cha mkataba maalum na vile vile
mafao ya Hitimisho la Kazi kwa mujibu wa Sheria ya Mafao ya
mfuko anaochangia.

2. ATHAR! ZA KUMBADILISHIA MTUMISHI WA UMMA MASHARTI

YAKE YA KAZI: '

Kutokana na utaratibu huu ulioanzishwa na Taasisi mbalimbali za
umma na Wakala za Serikali wa kuwaajiri watumishi katika masharti ya
muda maalum, kumejitokeza matatizo mbali mbali kama ifuatavyo:-

(i)

(i)

Kushindwa kulipwa mafao kwa mtumishi baada ya kushindwa
kukidhi vigezo vya kulipwa mafao vilivyoainishwa ndani ya
Sheria za Mifuko, kama vile; ajira ya mtumishi husika
kuhitimishwa kabla ya kutimiza umri unaotambulika.

Watumishi wengi wanaoajiriwa katika utaratibu huu, hushindwa
kujiunga na mifuko ya pensheni ambapo kila mwajiri anatakiwa
kuhakikisha kuwa kila mtumishi anayeajiriwa sharti awe
mwanachama wa mpango au Mfuke wa Hifadhi ya Jamii

(Social Security) ambao utamlipa mafac baada ya utumishi .

wake kuhitimishwa.




(i) Serikali kupata gharama kubwa ya kuwalipa watumishi wengi
walio katika ajira za mikataba maalum baada ya mikataba yao
kumalizika ambayo hugharamia kwa takriban asilimia 25 ya
mapato yake kwa muda wa mkataba wake.

(iv) Aidha, Serikali inalipa mafaoc mara mbili hususan kwa
watumishi walio na mikataba maalum na wakati huo huo
 wanaendelea kuchangia katika mifuko yao husika. Watumishi
. wa aina hii hulipwa mafao yao kwa mkataba maalum na vile
vile baada ya hitimisho la kazi hulipwa tena na Serikali mafao

ya Hitimisho la Kazi kupitia kwenye mifuko yao ya pensheni.

3. VIGEZO VINA\!YOTUM!KA KULIPA MAFAO YA UTUMISHI:

Sheria za Utumishi wa Umma simeweka vigezo vinavyomuwezesha
mtumishi aliyeajiriwa katika masharti ya kudumu na malipo ya pensheni

kupata malipo hayo kutoka katika Mfuko aliochangia iwapo ajira yake
itahitimishwa kwa njia zifuatazo:-

o Kustaafu kwa hiari au kwa lazima kwa kutimiza umri;
Kustaafu kwa ugonjwa;

Kustaafishwa kwa manufaa ya umma, na
Kuhitimisha ajira kwa kuingia katika siasa.

[

[

Mtumishi yeyote anayehitimisha ajira yake kwa namna tofauti na
iliyoelezwa hapa juu; anapungukiwa na sifa za kulipwa mafao ya kustaafu.
Kwa mfano, Sheria ya Hitimisho la Kazi katika Utumishi wa Umma Na.

2 ya 1999 iliyoanzisha Mfuko wa Malipo ya Pensheni kwa Watumishi
wa Umma.

4. MWNONGOZO WA KUTEKELEZA UTARATIBU HUUY:

41 Kuanzia sasa, Watumishi wa Wakala za Serikali na Taasis|
nyingine za Umma waliohamishiwa huko kutoka Serikali Kuu
wakiwa na ajira za Masharti ya Kudumu na Malipo ya Pensheni
wasipewe masharti mengine ya ajira, hususan ajira za

mikataba. Hivyo, wanapaswa kuendelea na Masharti ya
Kudumu na Malipo ya Pensheni.
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4.2 Aidha, watumishi watakaoagjiriwa na Wakala za Serikali na '

Taasisi nyingine za Umma wapewe nafasi ya kuchagua
(Option) mojawapo ya yafuatayo:- '

(@)Kuajiiwa kwa Masharti va Mkataba wa Muda Maalum.
(b)Kuajiriwa kwa Masharti ya Kudumu na Malipo ya Pensheni.

i
4.3 ' Kwa watumishi ambao ajira zao za hivi sasa ni za Mkataba,
waendelee na masharti hayo na baada ya muda wa mikataba '
husika kumalizika walipwe Kiinua Mgongo (Gratuity). Baada
ya mkataba - kumalizika watumishi hao waamue kuajiriwa .
katika masharti ya Kudumu na-Malipo ya Pensheni kama wana
sifa zinazokidhi matakwa ya Kifungu Na.2 cha Sheria ya Mafao '
ya Hitimisho la Kazi katika Utumishi wa Umma Na.2 ya mwaka
1999 au kuendelea na ajira kwa masharti ya Mkataba kwa
Kipindi maalum hadi watakapofikia umri wa kustaafy '

5. MADHUMUNI YA WARAKA HUU:

Waraka huu unatoa mwongozo kwa Taasisi zote za Umma na '
Wakala za Serikali kuajiri watumishi wataalam katika taaluma mbalimbaili
katika Masharti ya Kudumu na Malipo ya Pensheni. Pale inapobidi kuajiri
kwa mkataba iwe ni kwa muda mfupi na kwa watumishi wachache ambao '

hawataisababishia Serikali gharama kubwa. l

6. Utaratibu huu unaanza kutumika kuanzia tarehe 1 Desemba, 2609,

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.

George D. Yambesi
RATIBY MKUU (UTURMISHI

Ofisi ya Rais,
IKULU,

S.L.P. 9120,

DAR ES SALAAM.
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JAMEURI YA MUUNGANO WA TAN ZANIA

OFISI YA RAIS
Telegrams "UTUMISHI", DSM. e ) Menejimenti ya Utumishi wa Umma
Simu: 2118531/4 S.L.P. 2483,
Fax: 2125992 Dar es Salaam.
Barua Pepe:permsec@estabs.go.tz TANZANIA
Unapojibu tefadhali taja:
Kumb. Na:.C/AC.44/45/01/A/ 27 Novemba, 2009

Katibu Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
Katibu Mkuu, Wizara ya Elimu na Ufundi,
‘Makatibu Tawala wa Mikoa Wote, o
Wakurugenzi wa Manispaa, Maijiji na Miji Wote,

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote,
TANZANIA BARA.

KUH: UTARATIBU WA KUWABADILISHA KAZI
(RECATEGORAZATION)/KUPANDISHA_,VYEO WALIMU SHULE
ZA SERIKALI AMBAO WAMEJIENDELEZA KIELIMU

1.0 UTANGULIZE

Katika kuimarisha ufanisi na utendaji bora katika Utumishi wa
Umma zipo Kanuni, Taratibu, Sheria na Sera zinazosimamia
maendeleo ya Rasilimali Watu kwa kuhakikisha kwamba
watumishi wanapangiwa nalau kufanya kazi kulingana na
taaluma walizonazo.

Kifungu Na. 6 (1) (a)cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Na.
8/2002, Kanuni 12(3) na 15 za Utumishi wa Umma, 2003, na
Vifungu 12(a) na 31 vya Taratibu za Uendeshaji katika
Utumishi wa Umma, 2003 vimeeleza utaratibu na umuhimu
wa kuimarisha utendaji na ufanisi katika Utumishi wa Umma.
Aidha, Kifungu cha 4.8 cha Sera ya Menejimenti na Ajira
katika Utumishi wa Umma, Toleo la Pili la mwaka 2008,
Zera va Masndelso ya Uiumishi wa Umma na Sera ya Elimu
na Mafunzo ya mwaka 1995 kwa pamoja zimeweka umuhumu
wa waajiri na watumishi wenyewe kujiendeleza kitaaluma ili
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kujiongezea sifa, ujuzi na uzoefu zaidi kwa nia ya kuongeza
ufanisi katika kazi. '

TATIZO LILILOPO:

Hivi  karibuni, Serikaili imebaini  kuwepo kwa walimu
wanaofundisha katika Shule z3 Msingi za Serikali ambao tayari
wamejiendeleza na kuhitimu Kkatika ngazi ya Stashahada
(Diplomal), Shahada (Degree) na Shahada ya Uzamili
(Masters) na bado wanaendelea kufundisha katika Shule za
Msingi na hivyo kufanya kazi zisizoendana na sifa walizo nazo.
Hali hii ni kinyume na Taratibu zinazosimamia Uendelezaji wa
Rasilimali Watu katika Utumishi wa Umma. Hata hivyo, kuwepo
kwa tatizo hili, kumechangiwa kwa namna moja au nyingine na
Kutokuwepo kwa utaratiby maalum kwa ajili ya kushughulikia
walimu waliojiendeleza kielimu.

MADHUMUN! YA WARAKA HUU-

3.1 Waraka huu unatoa mwongozo/utaratibu  kwa waajiri
ambao wanalo jukumu kisheria |a kushughulikia masuala
ya kiutumishi ya watumishi walio chini yao kwa mujibu wa
Kifungu cha 6 cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Na.
8/2002 kama ilivyorekebishwa na Sheria Na. 18/2007 na
wasimamizi wa walimu juu ya namna ya kushughulikia
walimu waliojiongezea/waliopata sifa zaidi za kitaaluma
tofauti na kazi wanazozitumikia. Kwa msingi huu,
waaijiri/wasimamizi mnaelekezwa kutekeleza yafuatayo:

(i)  Kubadilisha kazi (recategorize)  walimu
waliojiendeleza  na  kuhitimu mafunzo
mbalimbali kulingana na sifa walizojipatia. Hii
ni Kutokana na  ukwel Kuwa, sifa
wanazojiongezea/wanazopata  walimu  ni
tofauti, na hivyo nafasi za kazi wanazopaswa
kubadilishiwa nazo ni tofauti;

Kuhakikisha kuwa mnazo nafasi zilizotengewa
fedha katika IKAMA ili walimy wanaopaswa
kubadilishwa kazi (recategorize) kulingana na
Miundo ya Utumishi (Scheme of Service) .
wabadilishwe mapema iwezekanavyo i




(i)

Waraka huu

nafasi wa

kujiongezea
watapaswa kuombewa kibali
binafsi katika mamiaka husika.

40 WALENGWA:

kuwatendea haki walimu hao; na zaidi
kuepuka usumbufu  kwa mwalimu husika
katika kufuatilia mishahara na mzigo wa kuwa
na madeni makubwa kwa Serikali kama zoezi
hili halitatekelezwa ipasavyo;

Kusimamia kikamilifu Mpango wa Mafunzo
(Training Programme) ili kuepuka uwezekano
wa walimu wengi kwenda masomoni kwa
wakati mmoja na hivyo kubaki na walimu
wachache mashuleni. Aidha, mnapaswa
kuweka utaratibu mahsusi katika kuwatumia
walimu waliobadilishwa kazi katika shule na
taasisi nyingine za Serikali baada vya
kujiongezea sifa; na

(v) Kuwasilisha mapema katka ofisi hil maombi

ya kubadilisha mishahara ya walimu
waliojiongezea sifa na hatimaye kubadilishiwa
kazi kulingana na Miundo ya Utumishi.

32 Katika kutekeleza kazi hii, ni wazi kuwa, watakuwepo

walimu ambao mishahara yao itakuwa mikubwa kwenye
nazotumikia sasa nazenye majukumu madogo
tofauti na nafasi mpya baada ya kubadilishiwa kazi zenye
majukumu
kunakosababishwa na wao kulazimika kuingia katika
nafasi za mwanzo (entry points). Kwa msingi huu na kwa
mujibu wa Kifungu cha 8(3)(e) cha Sheria ya Utumishi
wa Umma, Na. 82002, Kanuni E.1 (a) ya Kanuni za
Kudumu katika Utumishi wa
Mwaka 1994 vikisomwa kwa pamoja na Waraka wenye
Kumb. Na.
Oktoba, 2009, walimu watakaaobadilishwa kazi baada ya

makubwa na mishahara midogo

Umma, Toleo la Pili la
C/AC.45/257/01/Temp./15 wa tarehe 8

mishahara mikubwa,
cha kulipwa mishahara

sifa wakiwa na

unawahusu walimu wa shule Zza Msingi na
Sekondari za Serikali watakaojiongezea sifa kwa gharama za
Serikali ama binafsi lakini kwa kufuata Mpango wa Mafunzo.
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5.0 Kuanza kwa utekelezaji wa Waraka huu:
Waraka huu utaanza kutekelezwa kuanzia tarehe ya Waraka
husika na utasomwa kwa Pamoja na Waraka wa Utumishi Na.

...wa mwaka (waraka kwa waaijiri wote juu ya Kucategorize
watumishi waliojiongezea sifa)

Ni tegemeo langu kuwa, mtatoa ushirikiano wa kutosha katika
kushughulikia walimu waliojiongezea sifa za kitaaluma ili
kuiwezesha Serikali kutumia Kikamilifu Rasimali Watu iliyonayo
na na \Vile vile kuwapa fursa walimu husika ya kutumia taaluma
zao kwa manufaa yao na ya Taifa letu kwa ujumla, ikizingatiwa
kuwa, watumishi hawa wanao mchango mkubwa katika
kuandaa Taifa la kesho. .

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Ofisi ya Rais,
IKULU,

S. L. P 9120,

DAR ES SALAAM.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

; OFISI YA RAIS
Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM. . R g Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Simu Nambari: 21185314 3 S.L.P. 2483,
Fax: 2125299 Dar es Salaam,
Barua Pepe: permsec@estabs.go.z TANZANIA,
Unapojibu tafadhali taja:
Kumbukumbu Na: C/AC.45/257/01/Temp./27 10 Novemba, 2009

Makatibu Wakuu Wote, :
Wakuu wa ldara za Serikali Zinazojitegemea,
Makatibu Tawala wa Mikoa, .

Watendaji Wakuu wa Wakala za Serikali,
Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji, -
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,
TANZANIA BARA.

Yah: UJAZAJI NA UTENGUZI WA NAFASI ZA UONGOZI
KATIKA IDARA NA SEHEMU MBALIMBALI
RAADA YA UPEKUZI KUKAMILIKA

 Kama mnavyofahamu na kwa mujibu wa Sheria ya Utumishi wa
Umma Na.8 ya mwaka 2002 Kifungu Na.6(1)(b) ikisomwa kwa pamoja na
Kanuni Na.6 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 mnayo
mamlaka ya kuajiri, kuteua, kuwapandisha vyeo na kuwathibitisha kazini
watumishi mbalimbali watakaoonekana kumudu kazi katika nyadhifa zao.
Utaratibu wa kujaza nafasi za uongozi umeainishwa katika Waraka wa Ofisi

hii wenye Kumb. Na.C/AC.45/257/01/C/14 wa tarehe 26 Oktoba, 2006.

2. Katika kutekeleza sheria, kanuni na maelekezo hayo, waajin wote
wanatakiwa kuwasilisha katika Ofisi hii majina ya maofisa wasiopungua
wawili (2) na wasiozidi watatu (3) ambao wana elimu, ujuzi na uzoefu wa
kazi wa muda mrefu na wamefikia sio chini ya cheo cha Afisa Mwandamizi
katika Muundo wa Utumishi wa kada husika kwa ajili ya taratibu za upekuzi
(vetting).

3. Mbali na kuzingatia masharti hayo maofisa wanaowasilishwa kwa
upekuzi kwa madhumuni ya kuwafikiria kwa uteuzi wa kujaza nafasi yoyote
ya uongozi wanatakiwa kuwa waadilifu, wachapa kazi na wenye uwezo wa
kusimamia kazi na kuwaongoza watumishi ambao watafanya kazi chini
yao.




4. Ofisi hii itaendelea kushughulikia upekuzi wa maofisg ambao
watapendekezwa kwa uteuzi na hatimaye majina yao yatarejeshwa kwenu.
Hata hivyo ninapenda kuwaarifu kuwa Kuanzia sasa baada ya majina hayo
kurejeshwa kwenu mtatakiwa kufanya uamuzi wa jina la afisa mmoja
ambaye mnaona anafaa zaidi kuteuliwa kwa nafasi husika na jina lake
liwasilishwe katika Ofisi hii kupata kwanza kibali cha Katibu Mkuu Kiongozi
ili  hatimaye kukuwezesha kumwandikia barua ya uteuzi. Baada ya
mchakato wa uteuzi kukamilika mnatakiwa kuwasilisha katika Ofisi hij
taarifa ya utekelezaji wake kwa madhumuni ya kuweka kumbukumbuy.

5. Alidha, siku za hivi karibuni kumezuka mtindo wa kuwaondoa viongozi
wa ldara katika Nyadhifa zao na Kupendekeza katika Ofisi hii kitolewe kibali
cha kutengua uteuzi wao bila kutolewa sababu za msingi. Inasisitizwa
kwamba kama kiongozi yeyote ataonekana kuwa na matatizo ya kiutendaji
ni vyema kwanza aelezwe dosari zake na endapo hatajirekebisha basi

hatua zichukulive kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratiby- 73 kazi
zilizowekwa.

6. Mwisho, ni matumaini yangu kuwa tutazingatia utaratibu huu kwa
madhumuni ya kupata viongozi bora na wenye sifa ambao watasimamia na
kuongoza vizuri kazi katika Utumishi wa Umma.

7. Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.

S50

George D. Yambes;
KATIBU MKUY (UTUMISHI)

Nakala:  Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

V Katibu Mkuu,
Ofisi ya Waziri Mkuu,

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
S.L.P.1923 ’
16 DODOMA.,

e
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFIS! YA RAIS

Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
«S.L.P. 2483,
Dar es Salaam.
TANZANIA

Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM.
Simu: 2118531/4

Fax: 2125299

Barua Pepe: permsec@estabs.go.tz

Unapojibu tafadhali taja:
Kumb. Na. CIAC.65/399/01763 27 Oktoba, 2009
Makatibu Wakuu wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa wote,

TANZANIA BARA.

VAH: POSHO YA SIMU KWA WASAIDIZI WA VIONGOZI

. Tafadhali husika na somo la hapa juu.
2. Mnamo mWe% Desemba, 2008, nilitoa.e\Na__géka wa Barua Kumb.
. Na. C/AB.228/291/01/102 kuhusu utekelezaji wa Mapendekezo ya
Tathmini ya Kazi kwa Wasaidizi wa Viongozi. Katika aya ya 2.0 (g) ya
. Waraka huo, ilielezwa kuwa \Wasaidizi wa Viongozi watalipwa posho
maalum ya simu kwa kiwango kitakachoidhinishwa na Katibu Mkuu

(UTUMISHI).

- 3. Kutokana na maelezo haya, kiwango cha posho ya simu kwa
Wasaidizi wa Viongozi wote (Mawaziri na Wakuu wa Mikoa) kitakuwa
sawa na posho ya simu inayolipwa kwa Wakurugenzi katika. Serikali
Kuu. Kiwango hiki ni Shilingi 250,000/= kwa mwezi.

4, Barua hii itasomwa kwa pamoja na Waraka wa Watumishi Na. 1
wa Mwaka 2009, kuhusu Viwango vya Posho ya Simu na Umeme kwa
Viongozi na Watendaji Wakuu Wenye Stahili ya Kulipiwa huduma hizo,
na utaanza kutumika tarehe 1 Novemba, 2009.

5. Mwisho,‘ ninapenda kusisitiza kuwa barua hii ni Kumbukumbu
na Taarifa ya Serikali na hairuhusiwi kutangazwa kwenye vyombo
vya habari. :

;&%\&;
‘.—-——::—_%

Eric F. Shitindi
KAIMU KATIBU MKUU (UTUMISHI)
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JAMHURI YA MUUNGANDO WA TANZANIA
. QFISI YA RAIS

J'f;-'\k\ "

Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 2483,
Dar es Salaam. -
TANZANIA

Telegrams "UTUMISHT",DSM
Simu: 2118531/4

Fax: 2125299

Barua Pepe:permsec@estabs.go.tz R

Unapojibu tafadhali taja: »
Kumb. Na. CIAC.45/257/01 [Temp./15 8 Oktoba, 2009

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa ldara za Serikali Zinazojitegemea,
Watendaji Wakuu wa Wakala wa Serikali Wote,
Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,
\Wakurugenzi wa Manispaa, Majiji na Miji Wote,

Wakurugenzi \Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote,
TANZANIA BARA. '

TANLAIIR =

i
i
i
i
i
i
1
i
i
i
' YvAH: UTARATIBU WA KUSHUGHUUK\AMAOMBI YA MISHAHARA
i
i
i
i
i
1
i
1
|

BINAFSI (SALARY PERSONAL TO ONESELF) KWA
WATUMISHI WA UMMA

WATUMIoR! 388 =——

UTANGULIZL:
Kama mnavyofahamu, Serikali imeweka utaratibu wa kutoa

mshahara binafsi kwa baadhi ya watumishi inapoonekana inafaa
faa ya Taifa. Utaratibu huu umeanishwa

kufanya hivyo kwa manu
a) ya Kanuni za Kudumu z3a Utumishi wa

katika Kanuni Q.47 na E1(
Umma za mwaka 1994.

2. Katika siku Za hivi karibuni kumezuka mtindo  wa waajir

kuwaompea au watumishi wenyewe kujiombea kibali cha kulipwa

mshahara binafsi bila kuzingatia masharti na kanuni zilizowekwa katika

kutekeleza suala hili.

3. Kama utaratibu ulivyo na kwa mujibu wa Kanuni Q.47 na El(a)ya

Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 1994 zikisomwa

kwa pamoja na Kifungu Na. 8(3)(e) cha Sheria ya Utumishi wa Umma

-
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Na.8 ya mwaka 2002, Katibu Mkuu (Utumishi) ndive mamlaka ya
kuidhinisha mtumishi apewe mshahara binafsi pale inapoonekana na
kuthibitika kuwa "kwa manufaa ya umma, mtumishi anayehusika
anastahili kulipwa mshahara mkubwa zaidi ya ule wa cheo
anachokitumikia au alichokuwa anakitumikia.

4. Mshahara binafsi unatolewa kwa watumishi wenye djira za
kudumu ndani ya Serikali na Taasisi za Umma, ambao kwa manufaa ya
umma wamehamishwa toka kwenye Taasisi au Shirika la Umma
kwenda Serikalini au Serikalini kwenda kwenye Taasisi au Shirika la
Umma kwa kibali cha Katibu Mkuu (Utumishi).  Kibali cha mshahara
binafsi hutolewa pia pale mtumishi anapohamishiwa au kurejeshw'a
kwenye kazi yake ya awali na kukuta mshahara alionao ni mkubwa
kuliko ule wa kazi ya kituo kipya cha kazi.

5. Aidha, kwa wale wenye nyadhifa za uteuzi ambao uteuzi wao
umetenguliwa kutokana na Miundo (Organisation Structure) ya Taasisi
kubadilika au majukumu ya kazi kubadilika na wamethibitishwa katika
nyadhifa zao, viongozi hawa kwa kibali cha Katibu Mkuu (Utumishi)
wanaweza kuruhusiwa kuendelea kulipwa mshahara binafsi mara
wanapopangiwa kazi nyingine zenye mshahara mdogo kuliko kazi za
vyeo vilivyotenguliwa.

6. Kwa kuzingatia utaratibu huu, watumishi wafuatao hawahusiki
na malipo ya mishahara binafsi:-

6.1 Watumishi ambao walikuwa wanafanya kazi katika
Mashirika, Taasisi za Serikali au Miradi mbalimbali kwa
masharti ya mikataba ya muda maalum na baada ya kazi
hiyo kumalizika au mikataba yao kukoma na wakarejea kwa
waajiri wao kuendelea na kazi zao za hapo awali

6.2  Watumishi ambao kwa ridhaa yao wenyewe wataomba
kazi au uhamisho kutoka Serikalini kwenda katika Shirika
au Taasisi nyingine ya umma au kutoka Taasisi kwenda
Serikalini kufanya kazi zenye mishahara midogo” kuliko
mishahara yao ya awali.




.r.___.______.-———‘—

6.3 Watumishi wa Serikali au wa Taasisi mbali mbali ambao
kwa njia moja au nyingine watakuwa wamepata kazi
ambazo zinagharamiwa na Mashirika mbali mbali ya
Kimataifa hapa nchini kufanya kazi katika Miradi ambayo

inaendeshwa kwa ubia kati ya Serikali na wahisani wa nje.

64 Watumishi wa Serikali ambao kwa mujibu wa Sera ya
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma wataomba
kazi zenye mishahara midogo kuliko mishahara Yyao
wanayolipwa.

7 Madhumuni ya Waraka huu ni kutoa mwongozo kuhusu utaratibu
ambao unatakiwa kuzingatiwa na waajiri  na watumishi ambao
wataomba kulipwa mishahara binafsi.

8. Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

MNakala:  Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.LP. 9120,
DAR ES SALAAM.







JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

LS

Telegrams "UTUMISHI",DSM Menejimenti ya Utumishi wa Umma,

Simu: 2118531/4 S.L.P. 2483,
Fax: 2125299 Dar es Salaam.
TANZANIA

Barua Pepe:permsec@estabs.go.tz

Unapojibu tafadhali taja:

Kumb. Na. C/AC.45/257/O1/Temp../16 8 Oktoba, 2009

Makatibu Wakuu Wote, :
Wakuu wa ldara za Serikali Zinazojitegemea,

Watendaji Wakuu wa Wakala wa Serikali Wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,
Wakurugenzi wa Manispaa, Maijiji na Miji Wote,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote,

TANZANIA BARA.

Yah: QJ"_ARATIBU WA KUSHUGHU.LIKII\ LIKIZO BILA

MALIPO NA UHAMISHO

A:  LIKIZO BILA MALIPO:
Waraka wa Ofisi hii wenye Kumb. Ma. C/AC/44/45/01/AIAT wa

tarehe 4/4/2006, Waraka wa Watumishi wa Serikali Na. 5 wa mwaka 1986
na Waraka wa Utumishi Na, "9 wa mwaka 1992 zikisomwa kwa pamoja na
Kanuni H.25(a) ya Kanuni za Kudumu z3 Utumishi wa Umma — Toleo
]a mwaka 1994 na Kanuni ya 99 ya Kanuni za Utumishi wa Umma ya
mwaka 2003 zinatoa utaratibu wa namna ya kushughulikia likizo bila ya

malipo kwa watumishi wa umma.

Maombi ya likizo bila ya malipo yamekuwa yakiwasi\ishwa kwa
kiwango kikubwa katika Ofisi hii na watumishi wa umma kutokana na

sababu zifuatazo:

 wa miradi/programu za mabadiliko ya kiutendaji

(1) yanzishwaji W
kazi katika Wizara, |dara Zinazojiteme:a au Wakala za Serikall;
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(i)

(iii)

(iv)

kukua kwa Sekta Binafsi, Mashirika yasiyo ya Kiserikali na
Miradi ya Kimataifa:

watumishi kuwafuata waume au wake zao walioko nje ya nchi
wanaochudhuria masomo ya muda mrefu au wanaofanya kazi

katika Balozi zetu au Mashirika ya Kimataifa;

watumishi kujiunga na masomo ndani ya nchi.

Ni kwa misingi hii Serikali imekuwa ikiridhia watumishi kupewa likizo
bila ya malipo kwa mujibu wa Taratibu zilizopo na kwa manufaa ya
umma. Pamoja na kutoa ridhaa hii, ikumbukwe kuwa, sio Sera ya
Serikali kuruhusu watumishi wake kuchukua likizo bila malipo kwa
sababu likizo ya aina hii humwondoa mtumishi kwenye utumishi wa
umma katika kipindi chote cha likizo, ingawa nafasi yake ya kazi
inabaki bila kujazwa. Kama nafasi hii inabaki wazi na utoaji huduma
kwa umma unaendelea kama kawaida, inakuwa vigumu kuamini
kuwa nafasi hiyo ni muhimu katika Taasisi husika.

MATATIZO YALIYOPO (CHANGAMOTO ZILIZOPQ):

Katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na ongezeko kubwa la
watumishi wanaoomba likizo bila ya malipo. Hata hivyo, pamoja na
ongezeko hili, imebainika kuwa, kumekuwa na ukiukwaji wa taratlbu
kuhu&ana na maombi ya likizo hii kama ifuatavyo:-

(1)

(i)

(iii)

Kutokuwepo usimamizi mzuri katika kushughulikia maombi ya
likizo bila malipo. Usimamizi huu unawahusu waajiri wa
watumishi  waliopewa na wanaocomba likizo hii, hali
inayosababisha maana ya likizo bila malipo kupotea.

Baadhi ya watumishi wamekuwa wakiomba likizo bila malipo
kama njia ya kukwepa kuwajibishwa kinidhamu pale
wanapokuwa wamekosa na kabla ya kosa hilo kujulikana au
kuchukuliwa hatua stahiki na mwaijiri.

Baadhi ya watumishi hawazingatii wala kuheshimu muda
unaotolewa kwa ajili ya vibali vya likizo bila malipo na baadhi

ya waajiri kutowachukulia hatua watumishi wanaokiuka muda
wa vihali tnliotolewa




mekuwa wakiomba kuendelea na likizo

(iv) Watumishi wengi wa
a hata wengine kuomba

bila malipo kwa kipindi Kkirefu zaidi n
waendelee hadi watakapotimiza umri wa kustaafu kazi kwa
lazima katika utumishi wa umma na nafasi zao kuendelea
kubaki wazi kwa kipindi chote kilichoidhinishwa na mwenye

mamiliaka.

(v) Baadhi ya maeneo wanayoomba kwenda kufanya kazi wakiwa

katika likizo bila malipo ni yale yasiyo na maslahi kwa umma
wala uhusiano na taaluma za watumishi husika, kwa mfano,

Kampuni au Miradi Binafsi.

Mbali na changamoto hizo, kufanya kazi nje ya Utumishi wa Umma hasa
katika Mashirika ya Umoja wa Mataifa na Mashirika mengine ambayo
Tanzania ni mwanachama ni jambo linalokubalika na kuungwa mkono na
gerikali. Kufanya kazi katika mashirika hayo, kunawawezesha watumishi
kuongeza upeo, ujuzi na yzoefu wao wa kazi na hivyo kuwaendeleza kwa
manufaa yao, mashirika hayo na kuliletea Taifa letu heshima pale
watumishi hao wanapoteke\eza vema kazi zao. Aidha, mishahara na
marupurupu wanayolipwa yanachangia katika ukuaiji wa pato la Taifa.

MADHUMUNI YA WARAKA HUU:
Kutokana na changamoto zinazotokana nel maombi ya likizo bila

husiwa kuchukua likizo bila malipo inabidi

liangaliwe upya kwa kuzingatia maslahi ya umma. Kwa mantiki hiyo,
waraka hud unawakumbusha na kutoa mwongozo juu ya namna ya
kuomba, kuidhinisha na kudhibiti likizo bila malipo. Hivyo, kuanzia tarehe
ya waraka huu, maombi yote ya likizo bila malipo yatashughulikiwa

kwa utaratibu ufuatao:-

malipo, suala la mtumishi kuru

(a) Likizo bila malipo jitatolewa kwa mtumishi wa ymma

anayejiunga au kuteuliwa katika'-
(1) mashirika ya umma, miradi au programu zilizo chini ya
Serikali,

(i1) mashirika ya kimataifa/kitaifa ambayo utendaji wake w2

i 1ina vhiisiano na kazi za Serikali,




(d)

(i) Pia, itatolewa kwa mtumishi wa umma aliyethihitishwa
kazini. |

Maombi hayo sharti yaidhinishwe na mwajiri mwenyewe

(Katibu Mkuu, Mtendaji Mkuu au Afisa anayekaimu nafasi

hiyo).

Maombi hayo ' yawasilishwe Ofisi hii yakiwa na
viambatisho muhimu kama vile:-

() Mkataba wa kazi, uthibitisho wenye kuonyesha kuwa
kazi hiyo imepatikana ky\{a ushi_ndani pamoja na
maelezo yenye kuonyesha faida itakayopatikana kwa

umma iwapo mtumishi huyu ataruhusiwa kuchukua likizo
hiyo.

(i) Cheti cha ndoa kilichothibitishwa na Hakimu au Wakili
anayetambuliwa na Serikali kwa maombi ya likizo bila
malipo kwa mtumishi anayeambatana na mwenzi wake.

“Payroll Check Number” ya mtumishi husika ionyeshwe
katika barua ya maombi ya likizo husika.

MAELEKEZO YA ZIADA KWA WAAJIRL:

Hi kudhibiti ukiukwaji wa taratibu zinazohusiana na maombi ya likizo
bila malipo, waajiri wote mnakumbushwa kuwa:-

(a)
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mtumishi hatakiwi kuondoka katika kituo chake cha kazi kabla
ya kupata kibali kutoka kwa Katibu Mkuu (Utumishi). lwapo
mwajiri atafanya kinyume na matakwa ya kipengele hiki,
itahesabika kuwa mtumishi husika ametoroka kazini na
atapaswa kuchukuliwa hatua za kinidharnu;

mtumishi anayeomba kibali cha likizo bila malipo awe hana
tuhuma yoyote ya kinidhamu;

mtumishi ambaye muda wake wa likizo bila malipo
srmm s slisilea Arieab Lazini akitnkea katika ofisiflidara ile ile




alikoombewa kibali cha likizo bila malipo katika muda usiozidi
siku 7 tangu kumalizika kwa likizo yake ya bila malipo.

MAMLAKA YA KUTOA KIBALI CHA LIKIZO BILA MALIPO:

Kwa watumishi ambao mamlaka zao za nidhamu ni Katibu Mkuu
(Kiongozi), maombi ya likizo bila ya malipo yawasilishwe kwa Katibu Mkuu
(Kiongozi) kupitia kwa Katibu Mkuu (Utumishi). Aidha, kwa watumishi
wengine wote waliobakia, maombi yao yawasilishwe kwa Katibu Mkuu
(Utumishi) baada ya kupitishwa na kuidhinishwa na mwajiri mwenyewe au
Afisa anayekaimu nafasi yake.

Endapo maombi ya likizo bila malipo 'yétakubaliwa, kipindi cha juu cha
mtumishi kuwa nje ya Utumishi wa Umma kitakuwa ni miaka mitatu (3).
Muda huo unaweza kuongezwa kwa watumishi wanaoteuliwa na Serikali
kuiwakilisha nchi katika Mashirika ya Umoja wa Mataifa/lUmoja wa
Afrika/nchi za SADC/Taasisi za Jumuiya ya Madola au nyinginezo ambazo
Tanzania ni mwanachama. Aidha, urejeaji kazini baada ya kumalizika kwa
vibali hivyo, utategemea kuwepo kwa nafasi-wazi za kuwapokea. Hivyo,
ajira itategemea kuwepo kwa nafasi iliyowazi na ikama yenye fedha
(funded post).

Likizo bila malipo kwa watumishi wengine walioolewa/oa itaendelea
kuidhinishwa kwa wale watakaopenda kuwafuata wenzi wao wa ndoa
walio mafunzoni au wanaofanya kazi nje ya nchi kwa kuteuliwa na Serikali.
Aidha, kurejea kazini kwa watumishi hao kutategemea pia kuwepo kwa
nafasi ya kazi ya kuwawezesha kupokelewa.

B:  UHAMISHO:

Uhamisho wa mtumishi kutoka kituo kimoja cha kazi kwenda kingine
au kutoka kwa mwajiri mmoja kwenda kwa mwingine hufanyika pale
'inapoonekana kuna manufaa ya kikazi au ya umma. Hatahivyo, kwa
kipindi kirefu, kumekuwa na tatizo la kuhamisha watumishi wenye matatizo
ya kinidhamu kama njia ya kuwaadhibu kwa kificho. Utaratibu huu si mzuri
kwa kuwa mtumishi ambaye alipaswa kuchukuliwa hatua za kinidhamu,
huendelea na kazi bila ya kuchukuliwa hatua za kinidhamu kwani mwajiri
mpya hawezi kushughulikia suala ambalo halikutokea katika eneo lake la

kazi. Kutokana na hali hii matatizo yafutayo yamejitoke:za:

~I




(i)  watumishi kutoogopa kufanya makosa;

(i)  kupeleka mtumishi mwenye tatizo kwa mwaijiri mwingine bila
ya kuondoa tatizo;

(i) mamlaka za nidhamu kudharauliwa kwa kuwa kuhamisha
mtumishi ni ishara kwamba mwajiri ameshindwa kumchukulia

hatua za kinidhamu mtumishi husika.

Kutokana na matatizo tajwa hapa juy, Waajiri mnaagizwa
kutowaombea uhamisho watumishi ambao wanakabiliwa na tuhuma za
kinidhamu hadi pale tuhuma hizo zitakaposhughulikiwa na kukamilishwa.
Aidha, uhamisho usichukuliwe kama hatua -mbadala ya kumuadhibu
mtumishi anayepaswa kuchukuliwa hatua za kinidhamu. Maombi au
mapendekezo yoyote ya uhamisho kwa mamlaka husika yanapaswa
kuthibitisha kuwa mtumishi anayeombewa uhamisho hana tuhuma zozote

za kinidhamu zinazomkabili.

Ninaamini kwamba utaratibu huu utasaidia katika kukabiliana na matatizo
yanayojitokeza katika masuala ya likizo bila malipo na uhamisho ili kuwepo
na usimamizi mzuri wa watumishi.

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.
. _
D WA

Geo}ge D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Makala: Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P.9120,
DAR ES SALAAM.
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" Telegrams "UTUMISHI", DSM.
Simu: 2118531/4
Fax: 2125299

JAMHBEURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

Menejimenti ya Utumishi wa Umma

S.L.P. 2433,
Dar es Salaam.

Barua Pepe:permsec@estabs.go.tz TANZANIA
Unapojibu tafadhali taja: ;
Kumb. Na. C/AC.45/257/01/Temp./13 6 Oktoba, 2009

Makatibu Wakuu Wote,
Wakuu wa ldara za Serikali Zinazojitegemea Wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Watendaji Wakuu (Chief Executives) Wote wa Wakala za Serikali, |

Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji Wate,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote,

TANZANIA BARA.

YAH: KUANZA KAZI KWA SEKRETARIATI YA AJIRA
(THE PUBLIC SERVICE RECRUITMENT
S E‘CRETARIAT)

Kama mnavyofahamu, Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya
mwaka 2002 (Sura 298) kama ilivyorekebishwa kupitia Sheria ya
Marekehisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 18 ya mwaka 2007
(The Public Service (Amendment) Act, 2007) imeanzisha Sekretariati
ya Ajira kwenye Utumishi wa Umma (The Public Service Recruitment
Secretariat).  Utekelezaji wa mabadiliko hayo ulitolewa ufafanuzi
kupitia Waraka wa Utekelezaji wa Marekebisho ya Sheria ya Utumishi
wa Umma Na.8 ya mwaka 2002, Kumb. Na. C/CA.45/257/01/'C'/99 wa

tarehe 12/5/2008.

2. Nia ya waraka huu ni kuwafahamisha kuwa, Sekretariati ya Ajira
kwenye Utumishi wa Umma imeanza kazi rasmi baada ya Katibu wa
Sekretaristi na wajumbe husika kuteuliwa kuanzia tarehe 24/6/2009.

Aidha, kuanza kazi kwa Sekretariati hii ni kwa mujibu wa Tangazo 1a
Serikali Na. 389 lililotolewa tarehe 19/12/2008.

3. Kwa kuwa Sekretariati ya Ajira imekwishaanza kazi, waajiri wote

mnatakiwa kuitumia Sekretariati hii katika masuala yote ya ajira, rejea

aya ya 2.1.2 katika Waraka wa Utekelezajl wa Marekebisho ya Sheria
ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 uliotajwa katika paragrafu
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aarita ya mchakato mzima wa usaili wa waajiriwa \.ru'apya.
5. Aidha, kufuatia marekebishc haya, Kanuni za Utumishi wa
Umma (Public Service Regulations) na Taratibu za Uendeshaji wa

i

Uturnishi wa Umma (Public Service Scheme) zote za mwaka 2003
pamacja na Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma (Standing
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Telegrams "UTUMISHI"; DSM.
Simu: 2118531/4
Fax: 2125992

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
LG Menejimenti ya Utumishi wa Umma

S.L.P. 2483,
Dar es Salaam.

Barua Pepe;:permsec@estabs.go.tz TANZANIA
Unapajibu tafadhah taja:
Kumb. Na: C/AC 45/257/01/Temp /1 4 5 Oktoba, 2009

Makatibu Wakuu Waote,

Wakuu wa Idara za Serikali Zinazojitegemea Wote
Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji Wote,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote,
TANZANIA BARA.

Yah: STAHILI ZA MTUMISH! ALIYEFUKUZWA KAZI KWA
SABABU ZA KINIDHAMU

1.0 Utangulizi:

1.1 Utaratibu wa kushughulikia masuala ya nidhamu katika
Utumishi wa Umma umetolewa katika Sheria ya
Utumishi wa Umma, Sura 298 kama ilivyorekebishwa
mwaka 2002 na pia kufanyiwa marekebisho kupitia

- Sheria Na. 18/2007. Utaratibu huu unaelezwa kwa kina
katika Sehemu ya V na VI ya Kanuni za Utumishi wa
Umma, 2003 na Taratibu Bora za Kiutendaji katika
kushughulikia Masuala ya Nidhamu. Sheria, Kanuni na
Taratibu zinafafanua aina ya 'makosa yanayopaswa
kuchukuliwa hatua za kinidhamu, hatua zinazopaswa
kufuatwa, adhabu zinazopaswa kutolewa na mwajiri
pamoja na stahili anazopata mtumishi aliyefukuzwa kazi
kwa sababu za kinidhamu.

1.2 Katika kuhakikisha stahili za mtumishi baada ya kukoma
kwa ajira yake kwa sababu mbalimbali zinatolewa na
kusimamiwa kikamilifu, Sherid ya Mafac ya Hitimisho la
Kazi katika Utumishi wa Umma, Na. 2 ya mwaka 1999

P
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inatoa utaratibu mahsusi kuhusiana na stahili anazopata

mtumishi ambaye ajira yake katika Utumishi wa Umma
imekoma kwa sababu husika.

2.0 'Tatizp lililipo katika Utekelezaji wa Sheria hizi:

Ni ukweli usiopingika kuwa, Sheria ya Utumishi wa Umma,
Sura Na. 298, kama ilivyorekebishwa mwaka 2002 Kanuni
za Utumishi wa Umma, 2003, Sheria ya Malipo ya Mafao ya
Hitimisho la Ajira katika Utumishi wa Umma, Na. 2/1999 -
Sura 371 kama ilivyorekebishwa mwaka 2002 na Kanuni za

‘Malipo ya Mafao ya Hitimisho la Kazi za mwaka 2003
zinatoa maelekezo juu ya stahili anazopata mtumishi ambaye

ajira yake imekoma kwa sababu mbalimbali. Hata hivyo, Sheria
na Kanuni hizi hazitoi stahili zinazofanana, hasa katika stahili

anazopaswa kupata mtumishi aliyefukuzwa kazi kwa sababu za
kinidhamu.

Kutofautiana kwa Sheria na Kanuni, hasa stahili anazopaswa

‘kupata mtumishi aliyefukuzwa kazi, kumesababisha utekelezaiji

wake kuwa tofauti na hivyo malengo . tarajiwa kutotekelezwa.
Katika Kanuni ya 40(1&2) ya Kanuni ya Utumishi wa Umma,
2003 inaeleza stahili anazopata mtumishi aliyefukuzwa kazi
kwa sababu za kinidhamu, Sheria ya Malipo ya Mafao ya
Hitimisho la Kazi katika Utumishi wa Umma, Na. 2/1999
haielezi chochote kuhusiana na stahili anazopaswa kupata
mtumishi aliyefukuzwa kwa makosa ya kinidhamu. Vile vile,
Kifungu cha 16 cha Sheria hii kinaeleza stahili/malipo
anayopata mtumishi mara baada ya ajira yake kukoma kwa
sababu nyingine zaidi ya kufukuzwa kazi.

Aidha, katika aya ya 4.21(if) ya Sera ya Menegjimenti ya Ajira
katika Utumishi wa Umma ya mwaka 2008 (Toleo la 2)
inaelekeza kwamba watumishi watakaoacha, kuachishwa au
kufukuzwa kazi na ambao wamechangia katika mfuko wa
pamoja kati ya mtumishi na mwajiri, watastahili kurejeshewa
michango vao kwa utaratibu utakaoainishwa katika Sheria na
Kanuni husika. Kwa upande mwingine Kanuni (15(2) na
30(1&2) ) za Malipo ya Mafao ya Hitimisho la Kazi katika
Utumishi wa Umima, 2003 zinamtambua mtumishi
aliyesimamishwa kazi kwa muda kwa sababu za kinidhamu na
kusitisha malipo ya mafao kwa mstaafu aliyeko kifungoni kwa
kipindi cha kuanzia mwaka mmoja na kuendelea.




3.0

4.0

Usimamizi tofauti wa stahili apatazo mtumishi aliyefukuzwa kazi
kwa sababu za kinidhamu unaleta ugumu kiutekelezaji si tu
kwa upande wa waajiri, lakini pia katika Mifuko ya Pensheni.
Hali hii inasababisha baadhi ya mafao vya watumishi
waliofukuzwa kazi kwa sababu za kinidhamu kutoshughulikiwa
kikamilifu.

Jitihada za Serikali ,
Serikali inaelewa uzito wa tatizo lililopo na jitihada mahsusi

- zinachukuliwa ili kuondoa tatizo hili. Jitihada hizi zinahusu kuwa

na usimamizi sawa wa stahili za mafao kwa watumishi wa
umma waliopo na watakaondoka katika utumishi kwa sababu
mbalimbali.

Madhumuni ya Waraka huu:

Waraka huu unatoa mwongozo kwa waajiri juu ya stahili
anazopaswa kupata mtumishi aliyefukuzwa kazi baada ya
kuwepo na kutofautiana kati ya sera, sheria, taratibu na kanuni
~inazosimamia stahili husika katika Utumishi wa Umma.

Hivyo basi, kwa wakati huuy, mitumishi ambaye atakuwa
ameachishwa kazi au kufukuzwa kazi, stahili zake zitolewe
kwa kuzingatia Kanuni ya 40(1 na 2) ya Kanuni za Utumishi
wa Umma, 2003 hadi hapo maelekezo mengine
yatakapotolewa. Watumishi walioachishwa au kufukuzwa
Lazi kwa sababu za kinidhamu ni wale ambao,makosa yao
ya kinidhamu si yale yaliyoainishwa katika Kanuni 40 (2) ya
Kanuni tajwa hapa juu.

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.

2

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHY)

Makala: Katibu Mkuu Kiongozi,

Ofisi ya Rais,
IKULU,

S.L.P. 9120,

DAR ES SALAAM.







. Fax: 2131365

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
JOFISI YARAIS

Anwani ya Simu: "UTUMISHIY, DSM Menejimenti ya Utumishi wa Umma,

Simu: 2118531/4 S.L.P. 2483,

Dar es Salaam.

Barua Pepe: permsec@estabs.go.tz TANZANIA.

Unapojibu tafadhali taja:

Kumb. Na. C/AC.254/399/02 10/07/2009

Makatibu Wakuu Wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Makatibu Tawala wa Wilaya Wote,

Wakuu wa ldara za serikali zinazojitegemea Wote,
Wakuu wa Wakala za Serikali Wote,

TANZANIA BARA.

Yah: KUTAMBUA NA KUHAKIKI KUMBUKUMBUIMALI
ZINAZOHUSU WAASISI WA TAIFA.

Kama mnavyofahamu, mwaka 2004, Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ilitunga Sheria Na. 18 ya Kuwaenzi Waasisi wa
Taifa letu, yaani, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere na Sheikh Abeid
Amani Karume “Founders of the nation (Honouring Procedures) Act No.
18 of 2004". Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma imepewa
mamlaka ya kusimamia utekelezaji wa sheria hiyo. Moja ya mambo
muhimu  vyaliyoainishwa katika Sheria ni kusimamia utunzaji  wa
kumbukumbu na vitu vya Waasisi wa Taifa ambavyo vina umuhimu Kitaifa

ili kutunza historia ya nchi yetu.

2. Mwaka huu, tarehe 14 Oktoba 2009 inatimia miaka 10 tangu Baba
wa Taifa Mwalimu. Julius K. Nyerere afariki dunia mnamo 14 Oktoba 1999.
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Pia mwaka huu 7 Aprili, 2009 imetimia miaka 37 tangu Sheikh Abeid
Amani Karume auawe tarehe 7 Aprili 1972, Kwa mujibu wa Sheria Na. 18
'ya mwaka 2004, kifungu cha 5-(1) (a) na (b) na kwa kutambua mchango
mkubwa uliotolewa na Waasisi wa Taifa letu, Serikalj inahitaji kuzitambua

na kujua mahali zilipo kumbukumbu, nyaraka na vitu vyenye umuhimu
vinavyohusiana na Waasisi wa Taifg letu

3. Kwa msingi huo, viongozi wa Serikali katika ngazi zote na maeneo
yao ya utawala wanatakiwa kuainisha kumbukumbu na vity vinavyowahusu
Waasisi wa Taifa na kuviorodhesha. Aidha, Taasisi mbalimbali na
wananchi wenye kumbukumbu/vity vinavyohusiana na Waasisi wa Taifa

letu  wahamasishwe kikamilifu kujiandikisha wakitaja aina ya vitu
walivyonavyo kama ifuatavyo;

a. Aina ya Kumbukumbu/vitu: (Nyaraka, Vitabu, Vifaa, Sanamu,
Picha, au vitu vilivyowahi kutumiwa na Muasisi kama vile viti, meza,
vifaa vya nyumbani nk.) ' :

b. Mahali vilipo:  (Kijiji, Kata, Wilaya, Mkoa)

c. Jina kamili la Mmiliki wa sasa.,

4. Viongozi katika ngazi husika wanastahili kuviona vitu hivyo kabla ya
kuviorodhesha. Baada ya utambuzi kukamilika, Serikali itawasiliana na
wamiliki wa kumbukumbu/vitu hivyo ili kufanya uhakiki na kushauriana nao
juu ya namna bora ya uhifadhi wake, haki na wajibu.wao kama wamiliki
wa awali kwa mujibu wa Sheria ya Kuwaenzi Waasisi wa Taifa letu.

5. Taarifa hii inahitajika kuwa imekamilika na kuwasilishwa kabla ya
tarene 30.9.2009 ili kutoa nafasi ya kufanya uhakiki na maandalizi ya

maadhimisho ya miaka 10 tangu kifo cha Baba wa Taifa Mwalimu Julius
"Kambarage Nyerere. :

6. Ninashukuru kwa ushirikiano wenu katika kufanikisha jambo  hili

muhimu kitaifa.

George D. Yambesi |
KATIBU MKUU (UTUMISHI)
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
Anyani ya Simu: "UTUMISHI", BSM. . MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA,
Simu Nambari: 118531-4 ’ 2 AR 5 5.L.P. 2483,
Fax: 113084 DAPES SALAAM.

Unapojibu tafadhali taja:

Kumbukumbu Nambari: CICE.45/271/01/1/87 19 Machi, 2009

Makatibu Wakuu,

Wakuu wa ldara Zinazojitegemea,

Makatibu Tawala wa Mikoa,

Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji,
Wakurugenzi wa Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,
TANZANIA BARA.

Yah: KUDHIBITI MATATIZO YA VIWANGO VYA MAKATO
YA MISHAHARA YA WATUMISHI VINAVYOTOKANA
NA MAKATO YA MIKOPO

Kutokana na nia ya Serikali ya kuboresha hali ya maisha ya
wafanyakazi wake, katika miaka ya karibuni iliruhusu baadhi ya taasisi binafsi
na mabenki kutekeleza mipango ya kuwakopesha wafanyakazi.

2. Chini ya utaratibbu huu, taasisi hizo huingia mikataba binafsi na
watumishi wa Serikali kwa kuwakopesha kiwango fulani cha fedha na
watthnichi boatich bulips mikopo hiva pamojs riiiba Vathming livofanyite

RTINS - L, e . P, e . , - T T R R
SRR RIS NS I RTR TN NS IR PRI CLSA walin ninsinyenng POV s 8 vaal i ey

() Watumishi wapatao 61,000 kati ya 380,000, sawa na asilirnia
16% wanapokea mishahara chini ya theluthi moja ya mishahara
yao, jambo ambalo ni kinyume na Kifungu Na.3 cha Sheria ya
mkopo kwa watumishi (specified officers — Debt Recovery Acl
No.7 of 1970).

(b) Baadhi ya watumishi kukopa kiasi kikubwa cha fedha kuzid
uwezo wao na hivyo kuwepo uwezekano wa kuathiri utoaji wac
wa huduma kwa umma kunakosababishwa na kuathirika kwe
kuelemewa na mzigo mkubwa wa madeni (Pecunian
embarrassment).

-~ A



(c) Kumekuwepo ongezeko la malalamiko toka kwa watumishi. ‘
kwamba wanadaiwa na. taasisi hizo za mikopo kwa kukatwa
mishahara yao wakati hawajawahi kuingia mikataba ya mikopo na '
Makampuni husika.

(d) Baadhi ya Makampuni huonyesha ushirikiano mdogo katika
kusimamisha makato yasiyo halali na hivyo watumishi hao
kuendelea kukatwa mishahara yao kulipia mikopo hewa na
kuwasababishia ugumu wa maisha.

(e) Watumishi wengi kulalamika juu ya kiwango kikubwa cha riba
inayotozwa na hasa ikizingatiwa kuwa gharama za usimamizi wa
marejesho ya mikopo hiyo hubebwa na Serikali kwa kuajiri'
watumishi wa kutosha katika ldara za Utumishi, Uhasibu na
Kompyuta kwa kazi hiyo.

3. Kwa kuzingatia tatizo hili Serikali inakusudia kufanya tathmini yal
utekelezaji wa mpango huu sambamba na kuwaagiza waajiri wote
kuhakikisha kuwa makato ya madeni ya mtumishi hayavuki theluthi mbili za
mshahara wa mtumishi. Aidha kwa wale watumishi ambao wamekopa
madeni makubwa waajiri wanatakiwa kuchukua hatua kama inavyoelekezwa
na kifungu F.11 cha Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma Toleo Ia'
1994.

4. Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu katika utekelezaji wa suala hi\'
ambalo linaweza kuwa chanzo cha kushuka na kutenguka kwa maadili ya
watumishi.

e
Geoige DL Yarmoes!

FOAT AU RO {UTURIEIL

" Nakala: Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM




Katibu Mkuu,
Wizara ya Fedha na Uchumi,
S.L.P.9111,

- DAR ES SALAAM

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,

S. L. P. 9080,

DAR ES SALAAM
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Telegrams "UTUMISHI", DSM.
Telephone: 2118531/4
Fax:21313a5

E-mai: Dur'nsnc@cstab,.ao tz
Unapojibu tafadhsali taja:

Manajimeneti yva Utumishi wa Umma
P. Q. Bax uﬂ:,

Kumb. MNa. C/AB.2 §1/01/1062

Makatibu Wakuu Wote,
Makatibu Tawala wa Mikoa Wots,
TANZANIA BARA.

. \‘§q D,;D é_u¢ :
UTEKELEZAJ] WA MAPENDEKEZO YAWH N1 YA KAZ]
{JOB EVALUATI .ON) }QNA WASAIDIZI WA VIONGOZ|

;

1.0 Utangulizi

1.1 Kada ya Wasaidizi wa Viongozi inayotambuliwa kama Makatibu wa
Mawaziri na Makatibu wa Wakuu wa Mikoa ilianzishwa kwa Waraka
wa Rais Na.1 wa mwaka 1984 kwa nia ya kuimarisha Ofisi Kuu za
Serikali. Majukumu yao yzlianishwa kupitia barua ya Katibu dkuu
(Utumishi) yenye Kumbukumbu Na. MUF.3/33/600/158 ya tarehe 25
Oktoba, 1985. Majukumu yao yalifafanuliwa pia katika Waraka wa
Rais Namba 2 wa mwaka 2000.

1.2 Kutokana na umuhimu wa kada hii, Serikali iliamua kuifanyia

' Tathmini ya Kazi na kukamil lisha zoezi hili mwezi Septemha Z“Oém
Tathmini hii ilibaini kascro mbalimbali Katika:usimamizi wa kad: %‘E*ﬁ
Wasaidizi wa Viongezi ukiwemo utaratltm urizotumika  wa -
ajira/uteuzi, upandishaji vyeo, uham'sho utekelezaji wa majukumu
yao, na mfumo wa mlshchara. '

e | —

1.3 Kutokana nd™®gsore hizi, berxkal! imeamua kufarua mareskebicho | -
kuhusu usimamizi wa watumishi wa kada-hij ili waweze kutekelezo
majukumu yao vizuri, na hivye kuwawezesha Viongozi kufanya kazi
z30 kwa ufanisi.. :

Usimamizi wa Wasaidizi vva Mawaziri na Wakuu wa Mikos

(g%
(@]

lii kucndoa kasoro zilizoainish "Li!"a zozszi la Tathmini va Kazi, utauzi,
fathmini ye ULHHJEJ' kazi, voandishw 2ji vyy20, unamisho, na mishanzars Va2

3y

weiumishi hawea utakuwa kams Fustavy, -

.~.s]3

37




(a) Uteuzi wa Wasaidizi wa Viongozi '

Uteuzi wa ‘“Wasaidizi wz Viongozi utasndslea ku 1zinga
maelekezo yaliyomo katika barua ya Katibu wa Rais ym,
kumbukumbu Na. SHGC/C.106/1 ya tarshe 27 Mai, 1984 nz i
ya  Katibu M.\u" l’Uurmsh ) Kumbukumbu  Na,
“I}{I%QB/bOOHSB va n= 23 Oktoba, 1985.

BRI ’&‘-

LD W (\)

‘- »
,{Z.'~"_..- S e, r,q e,
R

,-f.-__zfi‘,."(b‘) ’Waj;umshvanaostahlll kuteuhwa kKuwa watumishi wa
by l. V,zongo:u ’

,'Watumlshl wanaokeuhwa kushika nafasi hizi wanapaswa kuwa

Maaﬂsa Waandamizi katika Utumishi wa Umma. Kwa
misingi hiyo Makatibu wa Mawaziri wanapaswa kuteuliwa
kutoka miongoni mwa Maafisa waadilifu katika ngazi ya Afisa
Mkuu Daraja la | (TGS H) na Katibu wa Mkuu wa Mkoa
atateuliwa kutoka miongoni mwa Maafisa waadilifu katika
Ngazi ya Afisa Mkuu daraja la ll (TGS G).

(c) ldadiya Wasazaidizi
Kila Waziri na Mkuu wa Mkoa atakuwa na msaidizi mmoja.
(d) Upimaji Utendaji wa Kazi

Wasaidizi wa Viongozi wafzanyiwe tathmini ya utendsji kazi
wao na viongozi wao katika sehemu walizcpo ili kurahisisha
taratibu za upandishwaji wa vyeo badala ya kusubiri Wizara
mama a.lpotoka Msaidizi huyo H:’nje xaLl hPfO bR -
(e) Mafunzo ya Kazi

Wasaidizi ‘wa Viongozi wapewe mafunzo vyanayohusu
majukumu yao va msing! wanayopaswa kulekeleza mara
wanapoteuliwa.

(i Uhamisho wa Waszidizi wa Viongozi

N Il v, AL T
Kywa kuwa hawa ni waiumishi wa YWizara au Moz husika
1 ‘

nﬂ:xu usiwi kuhema nz Vicngozi wanzoshamishwa ,‘/l::ra el

‘l ~
" C‘:i.
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{g) Posho maalum lova Yiasaidizi wa Viongozi

\Wasaidizi wa Viengezi wa'alipwa sho ya simu kw2 kiwanga
kﬁakachoidn*m\m\,a na KMl (U)

3.0 Majukumu ya Wasaidizi wa Viongozi

Majukumu ya Wasaidizi wa Viongozi yatas endszlza kama yali‘lyoainichwa
latika Waraka wa Rais Na. 2 wa mwsKa 2000 na yanarafanu uliwa kama

ifuatavya:
(a) Kaziza Katibu wa Wazirl

(iy .~ Kuwa kiungo kati ya Waziri, Katibu Mkuu, wakuu wa Idara
na Mratlbu wa: shuqhuh >a Baraza la Mawaziri Wizarant;

(i) Kumsaidia Wazirl kufuatilia ‘utekelezaji wa maamuzi
mbalimbali ya Sera ya!;y,o vishafanywa na Serikali;

(i) Kumsaidia \Waziri. kufanya mashauriano na Wizara
,nyingine mashirika au watl binafsi, juu ya masuzla
mbalimbali yanayonhusu mambo yaliyoelezwa katika kazi

zao na kumtayw juu ya mambo hayo;

(i\/) Kumtayarishia Waziri rw;

(v) Kwa kushirikiana na Afisa wa shughuli za Bunge Wizarani,
ataratibu masuala yote yanayonusu shugnuh za Bunge;

ydhiiria na kuchukua kumbuf(u"nbu za- Mmazungumzo

Kati ya Waziri na waaeni
= Wazir atataka kuzunqumza nao kwa faragha.

G e AT R
. - z?‘i"’-". ’

(b) Kazi za“ Katibu wa Mkuu \ﬂ)éﬂ‘lkoa.

— T

(1) Kuwa kiungo kati vya Mkuu wa Mkoa, Katiou Tawala wa

Mkoa na Sekretariati ya Mkoa;

(ii) Kumsaidia Mkuu wa Moz kufanya mashauriano na mikoa
mingine, wizarza, mashifika na watu bin afsi juu ya masuala

mbalimbali yanayshusu mambo hays,

I
1)

||\) KU"OK@Q na Lutunza )um. Akt
L\ +
antz, baarite f'l mb

mo
kama vile baruz, (23 a!

Mlkuy wa Moz

vake |S|poRuwa wale ambac’ "
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Kunudnuria na Kiichukug Kumbukumby = i

N
w
N

3 M2ZUNgurazo \
H . =
'@ Moz na wageni wake isipokuwa v

7q
amb20” Mkuu wa Myoa watataka kKuzungumza nao kya
faragha; :

Kati ya Mkuu wa

:-.:=/

(V) Kumtayarishia Mkuy vz Micoa ratiba va kazi za kila siku.

- e e

- U mme o ., . B - -

Utekele;aji

4.1 Kwa kuzingatia matokeo ya tathmini ya kazi, Makatiby wa
Mawaziri wote ambaa hawajafikia cheo cha Afisa Mkuy
Daraja la | na ambao wana utendaji mzuri wa kagzi
‘wapandishweé vyeo hadi kufikia Afisa Mkuu Daraja la | katika
ngazi ya mshafara ya TGS H. Aidha, Makafibu wa Wakuu wa
Mikoa ambao wana uiendaji mizuri wa kazi ambao hawajafikia
ngazi ya Afisa Mkuu Daraja la II, wapandishwe cheo na kufikiz
ngazi ya mshahara wa TGS .

4.2 Kwa wale wasiokuwa na utendaji mzuri.wasipandishwe vyeo

na badala yake waondolewe ili wateuliwe wengine wenye sifa
na uadilifu.

. I\—
o

Maafisa Wahasibuy vvénataki\/\,'a kuzingatia mabadiliko haya na
Kuanza kutenga fedhg Za utekzlezaji wake katika bajeti ya
mwaka wa fedha 2009/10.

4.4 Waraka huu utasomwa kwa pamoja.na Waraka wa Rais Na.1

wa 1984, na Waraka wa_Rats Na. 2 wa Mwaka 2000. Aidha,__
Waraka huu unarekebisha aya ya _6"n"a....Q.<kétikaf_,__bf'jl:;§4f*-‘j?'v’_ ,
Katibu ~ Mkuu  (Utumishi) yenye - #FRumbukambue ~ Na. o
MUF.3/33/600/158 ya tarehs 25 Oktoba, 1985. ' '

By

e
~—

S L -
Tarehe ya kuanza kutumika

Waraka huu utaanza kutumika tarehe 1 Julai, 2003




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

nwani ya Simu: “JTUMISHI", DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma,

Simu Nambari: 2118531-4 S.L.P. 2483,

Fax: 2125299 Dar es Salaam,

Barua Pepe: permsec@estabs.go.z TANZANIA.
Unapojibu tafadhali taja:

Kumbukumbu Na:  S/CA.45/435/01/F/133 4 Desemba, 2008

Makatibu Wakuu,

Wakuu wa ldara Zinazojitegemea,

Makatibu Tawala wa Mikoa, .
Watendaji Wakuu wa Mashirika na Taasisi za Umma,
Wakurugenzi wa Majiji Manispaa na Miji,

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,
TANZANIA BARA.

Yah: KUAJIRI WATUMISHI AMBAO WAMEFANYIWA UPEKUZI

Kama mnavyofahamu Serikali imekuwa ikisisitiza umuhimu wa
watumishi wake kutunza siri za ofisi hususan kupitia Sheria ya Usalama
wa Taifa, Sura 47, Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 na
Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma ambapo ni
marufuku kwa mtumishi wa Serikali kutoa taarifa au nyaraka za Serikali
kwa watu wasiohusika bila ruhusa ya mwaijiri wake.

5 Katika siku za karibuni imedhihirika kwamba bado wapo watumishi
wa Serikali ambao ama kwa makusudi au kwa kushindwa kujizuia
kuropoka, wamekuwa na tabia ya kutotunza siri za Serikali.  Hivyo
imeonekana ipo haja ya kuwakumbusha waajiri kuwafanyia upekuzi
(vetting) watumishi walioko chini yao.

3. Kama mnavyofahamu, uendeshaji wa shughuli za Serikali

hufanywa kupitia maofisa wake ambao kutokana na nafasi zao hupata
fursa vya kuona na kushika taarifa mbalimbali ambazo ni nyeti.
Mathalani ni jambo la kawaida kwa watumishi wa Serikali wanaoajiriwa
katika Kada za Wasaidizi wa Kumbukumbu, Makatibu Mahsusi,
Waandishi Waendesha Ofisi, Wasaidizi wa Watendaji Wakuu n.k.
kufahamu masuala mbalimbali nyeti ya kiofisi yanayowafikia kutokana
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Taarifa hizo nyeti hazipaswi Kuwafikia waty
wasiohusika bila ruhusa ya mwajiri.

Utaratibu huy Unaiwezesha Serikali kubaini mapema tabia ng
mwenendo wa mtumishi, hususan katika upande wa utunzaji wa siri zg

ofisi na hivyo Kuweza kuchukua hatua z5 kurekebisha upungufu wowote
utakaobainika kwa manufaa ya kikazi. c

Hivyo, ili kuimarisha utunzaji wa siri za Serikali, ninapenda
kumbusheni kuzingatia utaratiby wa Kuajiri

H

6. Ni matumaini yangu kwamba m
waajiri wote na Kutekelezwa kama in

7. Ninawashukury kwa ushirikiano wenu.

George D. Yambes;i
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: Katibu Mkuy Kiongozi.
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.LP, 9120,

DAR ES SALAAM.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

QOFISI YA RAIS
Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Simu Nambari: 2118531-4 &, S.L.P. 2483,
Fax: 2131365 ' Dar es Salaam,
Barua Pepe: permsec@estabs.go.tz TANZANIA,
Unapojibu tafadhali taja:
Kumbukumbu Na:BC.46/97/03/A/150 31 Oktoba, 2008

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa Idara Zinazojitegemea,

Makatibu Tawala wa Mikoa,

Wakurugenzi wa Majiji |

Wakurugenzi wa Manispaa na Miji,

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wiiaya,
TANZANIA BARA.

YAH: MWONGOZO WA MAKADIRIO YA IKAMA NA MISHAHARA
KWA MWAKA WA FEDHA 2009/2010.

1. UTANGULIZI

Kutokana na umuhimu wa kuwa na watumishi wa kutosha
kukidhi utekelezaji wa shughuli za  Serikali, ni muhimu waajiri
wakawa makini katika kufanya maamuzi kuhusu idadi ya watumishi
wanaohitaji katika kutekeleza shughuli hizo za Serikali, kwa kutilia
maanani suala la ufanisi na gharama nafuu kwa huduma zitolewazo.

2. TATHMINI YA MAHITAJI YA RASILIMAL! WATU 2008/2009

Tathmini ya mabhitaji na matumizi ya rasilimali watu katika

utekelezaji wa malengo ya Serikali kwa mwaka wa fedha 2008/2009
inaonyesha kuwepo kwa dosari zifuatazo ambazo zinahitaji kuepukwa
wakati wa zoezi la uandaaji wa lkama na makisio kwa mwaka wa
fedha 2009/2010.

(a) Katika baadhi ya sekta, idadi ya nafasi zilizotengwa katika
lkama haikuzingatia uwezo wa soko la ajira kutoa
wataalam husika. Dosari hii imezikumba zaidi sekta za
Afya, Kilimo na Mifugo ambapo idadi kubwa ya nafasi
zitaendelea kubakia wazi baada ya kukosa wataalam
wenye sifa.
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Makisio ya Ikama kwa kada zilizo nyingi serikalini
hayazingatii vigezo vya kitaalam ila hisia na mazoea na
hivyo husababisha baadhi ya waajiri kuwa na ikama ndogo
au zaidi ya mahitaji yao.

Kuwepo kwa mlundikano au uhaba wa watumishi katika
baadhi ya sehemu/waajiri kunakochangiwa na kukosa
udhibiti wa kutosha katika upangaji au uhamisho wa
watumishi kwa kuzingatia lkama.

Katika baadhi ya maeneo yenye idadi kubwa ya watumishi
kuliko mabhitaji, watumishi hao hawana kazi za kutosha
wakati sehemu nyingine hususan zile za pembezoni
zinaendelea kuwa na watumishi wachache ukilinganisha na
mabhitaji. ~ Hali hii isipodhibitiwa itasababisha upungufu
bandia (artificial shortage of staffy wa wataalam na
gharama katika utekelezaji wa mipango ya serikali.

Katika baadhi ya kada, Maamuzi ya mabhitaji ya watumishi
kwa ajili ya Halmashauri za Serikali za Mitaa hufanywa na
ngazi za kitaifa bila Halmashauri zenyewe kuhusishwa.
Ni vyema ikasisitizwa kuwa baada ya kugatua madaraka ya
utekelezaji wa shughuli zilizokuwa zinafanywa na serikali
kuu, dhamana ya kupanga na kuamua juu ya mahitaji ya
watumishi ni ya waaijiri husika.

Kuwepo kwa malipo ya mishahara yasiyozingatia sheria,
kanuni na taratibu za kiutumishi hali inayosababishwa na
ukosefu wa uaminifu wa baadhi ya watumishi walio na
dhamana, kutowajibika ipasavyo au kuzembea katika eneo
la usimamizi wa rasilimali watu na mishahara.

Zoezi la kupandisha vyeo watumishi kutopewa kipaumbele
wakati wa kuainisha mabhitaji ya lkama katika mwaka
husika. Matokeo yake ni mazoezi ya kuwapandisha vyeo
watumishi kufanyika bila kuwepo kwa fedha zilizotengwa
katika bajeti ya mishahara kwa ajili hiyo.

Baadhi ya maofisa wenye dhamana ya kutayarisha makisio
kuwasilisha lkama yenye vyeo ambavyo havipo katika
Miundo ya Utumishi ya sasa. Aidha, imebainika kuwa
watumishi walio katika vyeo hivyo hawajaarifiwa kuhusu
mabadiliko yaliyotokea katika miundo yao mintarafu
nyaraka 25 za Utumishi za mwaka 2003. Ni vyema
ikazingatiwa kuwa mamlaka ya kuanzisha na kufuta vyeo ni
Rais kwa mujibu wa Ibara ya 36(1) ya Katiba ya Jamhuri




ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na Katibu
Mkuu Utumishi kwa mujibu wa  Kifungu Na. 8(2)(d) cha
Sheria ya Utumishi wa-Umma Na.8 ya mwaka 2002. Hali
hii isipodhibitwa na waajiri sio tu Serikali itashindwa
kubaini mahitaji halisi ya watendaji wake bali pia ni
ukiukwaji wa Katiba na Sheria za Nchi.

3. IKAMA KWA MWAKA WA FEDHA 2009/2010

Kwa kuzingatia matatizo yanayoendelea kuwepo katika
maandalizi ya makisio ya lkama na bajeti ya mishahara ya watumishi,
waajiri wote wanaombwa kuchukua hatua zifuatazo:-

(@)

(b)

Kutoa maelekezo rasmi kwa Wakuu wa Sehemu na ldara
juu ya wajibu wao wa kuhuisha upya lkama zao kwa
madhumuni ya kuainisha mabhitaji halisi ya watumishi ili
yalingane na mabhitaji ya Serikali. Mratibu wa shughuli hii
awe ni Mkuu wa ldara ya Utumishi na Utawala ambaye
anapaswa kuwajibika kwa dosari zitakazojitokeza.

Kuwahusisha Wakuu wa ldara na Sehemu katika kufanya
uchambuzi wa kina kuhusu mahitaji halisi ya kila sehemu ya
kazi kwa madhumuni ya kushughulikia tatizo la mlundikano
wa watumishi katika baadhi ya sehemu zisizo na kazi za
kutosha. Aidha Wakuu wa ldara na sehemu waainishe
mipango iliyoshindikana kutekelezwa kutokana na kukosa
watumishi katika miaka iliyopita ili katika mwaka huu
maeneo hayo yapewe kipaumbele kwa madhumuni ya
kuondoa kero za wananchi. Katika utekelezaji wa eneo hili,
miradi iliyokamilika ipewe upendeleo. Aidha waajiri wote
wenye watumishi wa ziada wanaombwa kuwasilisha idadi
na taarifa katika Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa
Umma kabla ya tarehe 30 Novemba, 2008 wakionyesha
jina la mtumishi, cheki namba, Idara na cheo chake ili
watumishi hao wa ziada waweze kuhamishiwa katika vituo
wanakohitajika.

Waajiri wahakikishe nafasi zote kwa ajili ya kuwapandisha
vyeo watumishi wenye sifa zimezingatiwa katika makadirio
ya lkama na mishahara na kamwe hakutakuwa na
maamuzi au maombi ya kupandisha watumishi

yasiyozingatia lkama na bajeti ya mshahara iliyoidhinishwa
kwa ajili hiyo.
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4. MAKADIRIO YA MISHAHARA KWA MWAKA 2009/2010

Mishahara ni eneg lingine katika utayarishaji wa makisio
linalokumbwa na dosari nyingi. Katika kipindi kitakachoishia mwaka
huu wa fedha zimeonekana dosari zifuatazo katika utayarishaji wa
makisio au wakati wa utekelezaji wake.

(a) Kwa baadhi ya waajiri sifa zinazotakiwa kablg ya mtumishi
- kupandishwa cheo ay kubadilishiwa ngazi ya mshahara
hazizingatiwi. Matokeo yake baadhi ya Wakuy wa ldara

Kumb.Na.C/AC.46/205/O1/56 wa tarehe 12 Septemba,
2005. Kwa Mamlaka husika kuendelea kutoa barua za
uteuzi bila kuzingatia sifa hizo ni kinyume na sheria na

kanuni za kiutumishi na hivyo kufanya uteuzi huo kuwa
batili.

(b) Zoezi ta uhamisho wa  wahasibu waliosamehewa sharti la .
sifa kutokana na sehemu wanakofanya kazi na kuwapeleka
katika sehemuy ambayo masharti ya sifa hayakulegezwa '
limevuruga kusudio I3 maelekezo haya ya Serikali kwa
kuendelea kuwa na wataalam wasio na sifa katika maeneo
yasiyo na kibali cha kulegeza sharti Ia sifa, Kama '
inavyoelekezwa na barua ya ofisi hii yenye Kumb. Na.
C/CB.271/431/01/4/108 ya tarehe 11 Juni, 2007. '

41  Hivyo kwa madhumuni  ya  kuhakikisha dosari  hizo
zimerekebishwa, katika kuandaa makisio ya mishahara kwa mwaka
huu wa fedha waajiri watatakiwa kuchukua hatua zifuatazo:-

(a) Kuhakikisha wanazo nakala za barua za kupandishwa vyeo
za Wakuu wa ldara, kwa kila Serikali ya Mtaa wakati wa
kuandaa makisio ya mishahara na kuhakikisha/kuthibitisha
kupandishwa kwao vyeo kunakidhi maelekezo ya Serikali.
Aidha nakala hizo na vielelezo vyake ziwasilishwe wakati
wa majadiliano kwa uhakiki.

(b) Kuhakikisha malipo ya mshahara kwa Kila  mtumishi
yamezingatia cheo stahili na mahitaji ya muundo wa
utumishi kwa cheo husika. Aidha, watumishi wote wenye
mishahara isiyozingatia miundo, (out of range salary)
taarifa zao ziwasilishwe wakati wa kuandaa makisio kwa

madhumuni ya kubaini uhalali wa malipo ya mishahara
hiyo.

(¢) Kuhakikisha nafasi zote zitakazotengewa lkama kwa ajili
ya kupandishwa cheo mwaka unaofuata zimeainishwa na
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kwamba utekelezaji wake utazingatia kuidhinishwa kwa
nafasi hizo.

(d) Kuhakikisha watumishi wote wako katika “seniority list" na
wale waliopandishwa vyeo katika mwaka huu wa fedha au
miaka iliyopita wamelipwa stahili zao na ifikapo mwisho wa
mwaka hakuna madai ya malimbikizo ya mshahara.

5. UTARATIBU WA KUFANYA VIKAO VYA MAJADILIANO

Kama ilivyokuwa katika miaka ya nyuma vikao vya majadiliano
kati ya maafisa wenu wa wale wa ofisi hii vitafanyika kwa kuzingatia
makundiyafuatayo:-
KUNDI A: Wizara, na ldara Zinazojitegemea pamoja na Taasisi za
Umma zinazopata ruzuku ya Serikali zikiwemo Wakala za Serikali.
Chini ya utaratibu huu, Wizara au Idara husika ndiyo itakayowasilisha

‘makisio ya lkama yake na yale ya Taasisi zilizo chini yake ambazo

mwaka uliotangulia makisio yao yalijadiliwa na Msajili wa Hazina.

KUNDI B: Kundi hili litahusu Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri za
Serikali za Mitaa zilizo ndani ya Mkoa husika. Kwa vile Mkoa una
wataalam washauri wa kila sekta, jukumu la Mkoa ni kuratibu
utayarishaji wa makisio ya Halmashauri zake kuhakikisha mahitaji ya
lkama yanawiana na shughuli za maendeleo zitakazofanyika, miradi
iliyokamilika, uwiano mzuri wa matumizi ya wataalam na maelekezo
yaliyotolewa katika Waraka huu. Hata hivyo wakati wa majadiliano ni
jukumu la kila Halmashauri kuwasilisha makadirio yake baada ya
kupata ushauri wa kutosha toka mkoani kwa kuwasilisha hoja,
vielelezo na vigezo vilivyozingatiwa katika kuomba Ikama ya
watumishi na makisio ya mishahara katika mwaka huu wa fedha.

6. RATIBA YA VIKAO

Mwisho, kwa madhumuni ya kukamilisha zoezi hili kabla ya
mwanzo wa mwezi Februari, 2009 waajiri wote wanaombwa kuzingatia
kwa makini ratiba ya vikao vya majadiliano vitakavyofanyika katika
Ofisi za Menejimenti ya Utumishi wa Umma kama inavyoonyeshwa
katika ratiba iliyoambatanishwa.

lli kudhibiti nidhamu katika uandaaji na usimamiaji wa zoezi hili
muhimu, maafisa masuuli wanatakiwa kuhakikisha watumishi
walioteuliwa kuandaa zoezi hili wametekeleza wajibu wao kwa
kuzingatia mwongozo huu. Kwa waajiri watakaochelewa kuwasilisha
makadirio yao hawataruhusiwa kuwa na lkama mpya wala nafasi za
kupandishwa vyeo kwa mwaka ujao kwani watahesabika wameridhika
na lkama ya mwaka huu wa fedha 2008/2009.



Ninawaombeni ushirikiano wenu Kkatika kuhakikisha matumizi
bora ya wataalam wachache tulio nao kwa faida ya Taifa.

<

George D. Yambesi
- KATIBU MKUU (UTUMISHND

Nakala kwa: Bw. Phillemon L. Luhanjo
Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

Bw. Gray S. Mgonja,

Katibu Mkuu,

Wizara ya Fedha na Uchumi,
S.L.P. 9111,

DAR ES SALAAM.

Bw. Andrew Nyumayo,
Kaimu Katibu Mkuu,
Ofisi ya Waziri Mkuu,
S.L.P. 3021,

DAR ES SALAAM

Bibi Maimuna K. Tarishi,

Katibu Mkuu,

Ofisi ya Waziri Mkuu,

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
S.L.P. 1923,

DODOMA.
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Simu ya Upepo:”UTUMISHI” DSM

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZAMIA
OFISI YA RAIS | .

Menejimenti ya Ytumishi wa Umma,

S.L.P. 2483,

Gimu: 211853 1/4 DAR ES SALAAM.
Fax: 2131365

Barua Pepe:permsec@estabs.go.tz'

Unapojibu tafadhali taja:
Kumb. Na. CICA.207/228/01

27 Oktoba, 2008

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa ldara Zinazojitegemea Wote,
Watendaji Wakuu wa Wakala za Serikali Wote,
Wakurugenzi Watendaiji wa Maiiji, Manispaa,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri wa

Wilaya na Miji Wote,
TANZANIA BARA.

Yy AH: MFUKO WA AKIBA YA WAFANYAKAZI SERIKALING (THE
ND, GEPF)

Q_’Q\/ERNMENT EMPLOYEES PROVIDENT FUND,

Husikeni na somo la hapa juu.

2 Miuko uliotajwa hapa juu ni mmoja wa mifuko ya akiba za
wafanyakazi nchini, ambao ulianzishwa kwa Sheria Na.51 ya mwaka
1942, Madhumuni ya Mfuko huu ni kutoa huduma ya hifadhi ya jamii
kwa wafanyalkazi ambao wako katika masharti ya kawaida (non-
pensionable) na wale ambao wako katika masharti ya mikataba.

mfuko huu ulikuwa unafanyakazi zake kama
heni katika Wizara ya Fedha hadi mwaka
Wakurugenzi na Menejimenti yake.

3. Kwa muda mrefu,
kitengo ndani ya ldara ya Pens
2004 ulipoundiwa Bodi yake ya

huu usiweze kufahamika kwa waajiri na
Kutokana na hali hiyo nachukua fursa hii

kuwakumbusha  kuhusu kuwepo kwa mfuko  huu il muweze
kuwafahamisha watumishi  walio chini yenu na iwapo wakipenda,
wawez> kuchagua kwa hiari yao Kuweka akiba zao latika mfuko huu, i
mradi wawe ni wale wanaolimiza masharti yaliyotajwa katika aya ya pili

ya barua hii.

4. Hali hii ilifanya mfulko
watumishi wengi Serikalini.
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5. lli kupata Elimu zaidi kuhusiana na majukumu na manufaa ya
mfuko mnashauriwa kuwasiliana na Afisa Mtendaji Mkuu wa Mfuko il
afanye taratibu za kutoa Elimu kwa watumishi.

6. Ni matumalm yangu kuwa kila mwaijiri atatenga muda ili WatleIShl
wapate maelezo na ufafanuzi kuhusu mfuko huu,

Nawatakia kazi njema

S0
George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala:  Afisa Mtendaji Mkuu,
Mfuko wa Akiba ya Wafanyakam Serikalini,
S.L.P. 11492,
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JAVHURI Y4 MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
o 1

Telegrams "UTUMISHI", DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma

Simu: 2118531/4 S.L.P. 2483,
Fax: 2131365 Dar es Salaam.
Barua Pepe:permsec(@estabs.go.tz TANZANIA
Unapojibu tafadhali taja:
Kumb. Na. CB.22/484/01/1 29 Julai, 2008

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa |dara za Serikali Zinazojitegemea Wote,

Watendaji Wakuu (Chief Executives) wa Wakala na Taasisi za
Serikali Zote,

~ TANZANIA BARA.

WARAKA WA UTUMISHI NA.1 WA MWAKA 2008 |

YAH: UTARATIBU WA KUTOA AJIRA KWA WATUMISHI WA
NGAZI ZA CHINI KATIKA TAASISI ZA MUUNGANO

Kama mnavyofahamu, wapo watumishi ambao huajiriwa katika
taasisi zinazohusika na mambo ya Muungano, kama yalivyotajwa
katika lbara ya 4(3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Toleo la mwaka 1977 na yameorodheshwa Katika Nyongeza ya |
Kwanza ya Katiba hiyo. Katika uendeshaji wa shughuli za Serikali, |
mambo hayo yanashughulikiwa na taasisi zilizoko chini ya Serikali ya |
Muungano. Watumishi wanaoajiriwa katika taasisi hizi wanapaswa
kutoka katika pande zote mbili za Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, yaani Tanzania Bara na Zanzibar.

2. Hata hivyo, hadi hivi sasa hakuna mwongozo mahususi
uliowekwa kwa ajili ya kushughulikia utaratibu wa ajira kwa watumishi
wa ngazi za kawaida ambazo sio za maofisa, (kwa maana ya ngazi
ambazo watumishi wake huajiriwa bila kuwa na sifa ya Shahada ya
Chuo Kikuu), katika Taasisi hizo. Kwa kawaida nafasi hizi zinapaswa
kujazwa na wananchi wenye sifa wanaotoka maeneo ya jirani na

vituo vya kazi vyenye nafasi hizo.

3. Kumekuwepo na wananchi wanaotoka Tanzania Bara ambao
wanaajiriwa na kufanya kazi Zanzibar na pia wapo wananchi
wanaotoka Zanzibar ambao huajiriwa Tanzania Bara katika kada za
aina hiyo. Hali hii imechangia kuongeza gharama za kuwahudumia
watumishi hao wanaposafiri kwenda mojawapo ya pande hizi mbili za
Muungano na pia kuwanyima fursa ya ajira wananchi wanaoishi
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Katika maeneo ya jirani na vituo vya kazi vya Taasisi hizo za
Muungano katika pande hizo mbili. Kwa mfano, kwenye Ofisi za
Taasisi za Muungano upande wa Zanzibar unaweza kukuta nafasi
nyingi za kazi zikiwa zimejazwa na watumishi waliohamishiwa huko
toka Tanzania Bara. Hivyo, imeonekana ipo haja ya kuweka

mwongozo wa namna ya kushughulikia ajira za nafasi hizi.

4. lli kurekebisha hali hiyo, kuanzia sasa ajira za watumishi wa
ngazi zisizo za maofisa zitatolewa kwa maeneo husika, yaani
wananchi wanaoishi Tanzania Bara wanapaswa kuajiriwa na kufanya
kazi kwenye Ofisi za Taasisi za Muungano zilizoko Tanzania Bara na
wananchi wanaoishi Zanzibar wanapaswa kuajiriwa na kufanya kazi
kwenye Ofisi za Taasisi za Muungano zilizoko Zanzibar. Uhamisho
wa watumishi hawa kutoka kituo kimoja cha kazi kwenda kingine
hususan kutoka Tanzania Bara kwenda Zanzibar au kutoka Zanzibar
kwenda Tanzania Bara hauna budi kuepukwa na utafanyika endapo
tu mahitaji ya kazi yatakuwa yanalazimisha kufanya hivyo.

5. Ninaamini kwamba utaratibu huu utarahisisha usimamizi wa
watumishi hawa katika Taasisi za Muungano. Hivyo, mnaombwa
Kuzingatia utaratibu huu ipasavyo.

6. Waraka huu unaanza kutumika kutoka tarehe 1 Agosti, 2008.

—
et
Eric F. Shitindi
KAIMU KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: 1. Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

2. Katibu Mkuu,
Afisi ya Rais,
Baraza la Mapinduzi,
S.L.P. 2422,
ZANZIBAR

3. Katibu Mkuu,
Afisi ya Waziri Kiongozi, Zanzibar,
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar,
S.L.P. 329,
ZANZIBAR.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Telegrams "UTUMISHI“’, DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma

Simu: 2118531/4 S.L.P. 2483,

Fax: 2131365 Dar es Salaam.

Barua Pepe:permsec@estabs.go.tz TANZANIA

Unapojibu tafadhali taja:

Kumb. Na. © C/AC.45/257/01/°C’/99 12 Mei, 2008

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa ldara za Serikali Zinazojitegemea Wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

‘Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji Wote,

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote,
Watendaji Wakuu (Chief Executives) Wote wa Wakala za Serikali,
TANZANIA BARA.

YAH: UTEKELEZAJI WA MAREKEBISHO YA
SHERIA YA UTUMISHI WA UMMA NA. 8 YA MWAKA 2002

1. UTANGULIZI

Kama mnavyofahamu, Serikali imefanya marekebisho
mbalimbali kwenye Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka
2002, kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa
Umma Na. 18 ya mwaka 2007 (The Public Service {Amendment} Act,
2007). Sheria hii ilipitishwa na Bunge mwezi Novemba, 2007 na
kupata ridhaa ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe
24/1/2008. Kutokana na marekebisho ya Sheria hii, kumetokea
mabadiliko mbalimbali yanayohusu uendeshaji wa Utumishi wa
Umma, na hivyo madhumuni ya Waraka huu ni kutoa ufafanuzi wa
utekelezaji wa marekebisho hayo.

2. MABADILIKO YA MSING! NA UTEKELEZAJI WAKE:

2.1 Kuanzishwa kwa Sekretarieti ya Ajira kwenye
Utumishi wa Umma (The Public Service Recruitment
Secretariet):
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2.2

2.1.1 Sekretarieti hii inaanzishwa kwa mujibu wa Kifungu
Na. 29 cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya
mwaka 2002. Sekretarieti hii itakuwa na jukumu la
kutafuta watumishi wanaofaa kuajiriwa kwenye
Utumishi wa Umma. Aidha, Sekretarieti hii itakuwa
na wawakilishi katika makao makuu ya kila mikoa.

2.1.2 Katika kushughulikia masuala ya ajira, Sekretariet;

hii, pamoja na kazi nyingine, itakuwa na jukumu la
kutangaza na kuendesha usaili kwa nafasi za kazi
katika Utumishi wa Umma pamoja na kutafuta
Wataalam wenye sifa za kujiunga na Utumishi wa
Umma. Aidha, itawashauri waajiri katika masuala
mbalimbali yanayohusiana na ajira.

2.1.3 Kutokana na kuanzishwa kwa Sekretarieti ya Ajira,
Kamati za Ajira na Bodi za Ajira zitabaki na jukumu
la kumshauri Afisa Mwaijiri (Appointing Authority) juu
ya mambo vya ajira, ambayo hayatakuwa
yanashughulikiva na Sekretarieti ya Ajira k.m.
upandishaiji vyeo, uthibitishaji kazini watumishi wa
kada na ngazi mbalimbali n.k.

2.1.4 Hata hivyo, katika kipindi hiki cha mpito kabla ya
Sekretarieti ya Ajira kuanzishwa rasmi, waajiri
wataendelea kutangaza nafasi za kazi na kusaili
waombaji wa kazi katika Utumishi wa Umma hadi
hapo mtakapoarifiwa vinginevyo.

Nafasi za kazi zilizo wazi kujazwa kwa utaratibu wa
kupandishwa cheo watumishi wa umma-

2.2.1 Kwa mujibu wa Kifungu Na. 6A(1) cha Sheria vya
Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002, kama
ilivyorekebishwa na Sheria Na. 18 ya mwaka 2008
— Kifungu Na. 3(c)(3), nafasi za kazi za madaraja ya
kupandishwa cheo zitajazwa kwa kuteua au
kumpandisha cheo mtumishi toka ndani ya Utumishi
wa Umma mwenye sifa na utendaji kazi mzuri
wenye matokeo kwa kuzingatia vigezo vya upimaji
kazi, vitakavyoainishwa katika tathmini ya wazi ya
utendaji kazi (OPRAS). Watumishi wa umma wa
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hakuna mtumishi wa umma mwenye sifa za kujaza
nafasi hiyo ndani ya taasisi husika, basi itabidi
kufikiia mtumishi wa umma mwenye sifa toka nje
ya taasisi husika ili ajaze nafasi hiyo. Aidha, pale
ambapo hakuna mtumishi wa umma mwenye sifa
ya kujaza nafasi hiyo, basi itabidi nafasi hiyo
itangazwe ili kuwawezesha watu wenye sifa toka
nje ya Utumishi wa Umma kuomba kwa utaratibu
wa ujazaji wa nafasi au ajira mpya kwa ushindani.

2 2 2 Utaratibu wa kupata mtumishi wa umma mwenye
sifa toka nje ya taasisi husika utatekelezwa kwa
kuwasilisha maombi kwa Katibu Mkuu (Utumishi) au
mamlaka nyingine itakayokasimiwa madaraka hayo
na Katibu Mkuu (Utumishi).

2 9 3 Utaratibu wa kujaza nafasi ya kazi kwa kutangaza
kwa waombaji toka nje ya Utumishi wa Umma
utatekelezwa kwa kibali cha Katibu Mkuu Kiongozi,
kwa kutumia Sekretarieti ya Uajiri:

23 Kutangaza nafasi_za kazi katika madaraja_ya chini
kwenye Miundo ya Utumishi/Madaraja ya kuanzia
kwenye Miundo va Utumishi (Entry Points): Kwa
mujibu wa Kifungu Na. 6A(2) cha Sheria ya Utumishi wa
Umma Na. 8 ya 2002, nafasi zote za kazi kwenye
madaraja au .vyeo Vvya kuanzia kwenye Miundo ya
Utumishi zitajazwa kwa utaratibu wa ushindani kwa
kutangaza nafasi hizo kwenye vyombo vya habari na njia
nyingine zitakazoonekana zinafaa. Kazi hii itafanywa na
Sekretarieti ya Ajira.

24 Utaratibu wa wazi wa kupitia na kupima utendaji kazi
- wa watumishi wa umma (Open Performance Review
and Appraisal System — OPRAS): Utaratibu huu hivi
sasa umeingizwa rasmi kwenye Sheria ya Utumishi wa
Umma Na.8 ya mwaka 2002 ili kutilia mkazo uwajibikaji
na ufanisi katika utekelezaji wa kazi. Hivyo, utendaji kazi
wenye matokeo kwa vigezo vya tathmini ya kazi ya wazi
ndicho kitakuwa kigezo cha watumishi kupandishwa vyeo.
Mtumishi au kiongozi ambaye hatatekeleza OPRAS
ipasavyo atakuwa anavunja sheria.
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2.5

2.6

2.7

Kuondolewa kwa Idara ya Utumishi wa Uhamiaji na
Zimamoto na Uokoaiji kwenye Tume va Utumishi wa
Umma: Kufuatia marekebisho haya, watumishi wa Idara
za Uhamiaji na’ Zimamoto na Uokoaji wameondolewa
kutoka katika usimamizi wa Sheria hii. Hii inamaanisha
kwamba, Tume ya Utumishi wa Umma haitahusika na
masuala ya watumishi wa Idara hizi. Waziri mwenye
dhamana ya Utumishi wa Umma atatoa maelekezo rasmi
ni chombo gani kitakachowahudumia watumishi hao
baada ya kuwasiliana na mamlaka zinazohusika ndani ya
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi. Katika Kipindi cha
mpito, Tume ya Utumishi wa Umma itaendelea

kuwahudumia kwa kushauriana na Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi. -

Mamlaka ya Nidhamu kwa Watumishi wa “Operational
Service”: Kuanzia sasa Wakuu wa ldara watakuwa
mamlaka ya nidhamu kwa watumishi wa ngazi ya
kawaida ((Operational Service) walioko chini ya Idara
Zao. Inasisitizwa kwamba, kwa madhumuni ya
utekelezaji wa suala hili, tafsiri ya Idara itahusu sehemu
za Wizara, ldara za Serikali, Mikoa na Halmashauri
zinazotambuliwa kama Idara au Vitengo au zenye hadhi
inayofanana na Idara au Vitengo katika miundo
(Organization Structures) ya Taasisi husika. Rufaa za
watumishi wa “Operational Service” zitashughulikiwa kwa
utaratibu ulioko kwenye Sheria ya Ajira_na_ Uhusiano
Kazini Na. 6 ya mwaka 2004.

Uhamisho:

Katibu Mkuu (Utumishi) ndiye mwenye mamiaka ya
kuwezesha kufanyika kwa uhamisho wa watumishi
miongoni mwa waaijiri, endapo kwanza itaonekana ipo
haja ya kufanya hivyo na pili, itakuwa kwa manufaa ya
umma. Kabla ya uhamisho, kutakuwa na mashauriano
(consultation) na waajiri wa watumishi husika. Hata
hivyo, mashauriano hayo hayamaanishi kwamba mwaijiri
ana haki ya kukataa uhamisho wa mtumishi, bali kupata
maoni  yanayoweza kufikiriwa kabla ya uamuzi wa
kumhamisha mtumishi kuchukuliwa.




28 Tume va Utumishi wa Umma:

29

2.10

Tume ya Utumishi wa Umma itakuwa Tume Rekebu na
sio Tume Tendaji. Hii ina maana kuwa, Tume itaendelea
na majukumu yake yaliyoko katika Kifungu Na. 10 cha
Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002,
ikiwemo pia jukumu la kutoa miongozo (Guidance) juu ya
uzingatiaji wa Sheria ya Utumishi wa Umma, Kanuni na
Taratibu zake katika uendeshaji wa Utumishi wa Umma.
Tume haitahusika kwa namna yoyote katika mchakato wa
gjira kama ilivyo sasa, isipokuwa katika kusikiliza
malalamiko au rufaa za masuala ya nidhamu. Hata hivyo,
Idara ya Utumishi wa Walimu itaendelea na mamlaka ya
kuajiri walimu kama ilivyo sasa. -

Watumishi wa Wakala za Serikali na Taasisi za Umma:
Watumishi wa Wakala za Serikali na Taasisi za Umma,
pamoja na kutawaliwa na Sheria zinazoendesha taasisi
zao, pia watatawaliwa na Sheria ya Utumishi wa Umma
Na. 8 ya mwaka 2002 kama Sheria Kuu (Main Act).
Endapo Sheria zinazoendesha Wakala za Serikali na
Taasisi za Umma zitakuwa zinapingana na Sheria ya
Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002, basi Sheria ya
Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002 ndiyo
itakayofuatwa. Hata hivyo, kwa kuzingatia barua yangu
Kumb. Na. C/AC.45/257/01/C'[93 ya tarehe 8/4/2008
Wakala za Serikali zimeruhusiwa kuendelea kutangaza
nafasi zote za kazi kutokana na mazingira ya utendaji na
uwajibikaji katika Taasisi hizo.

Taratibu za Utendaji Bora (Codes of Good Practices):
Waziri mwenye dhamana Yya Utumishi wa Umma
amepewa mamlaka ya kuandaa Taratibu za Utendaji
Bora katika kushughulikia masuala mbali mbali kwenye
Utumishi wa Umma, kama vile ajira, Usuluhishi na
Uamuzi, nidhamu, upunguzwaiji wa watumishi kazini, na
kadhalika. Taratibu hizi zimeandaliwa kutekeleza Sheria
ya Utumishi wa Umma na zina nguvu za kisheria, na
waajiri watapaswa kuzizingatia katika uendeshaji wa
Utumishi wa Umma kwa kuzisoma pamoja na Sheria na
Kanuni za Utumishi wa Umma.
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3. TAREHE YA KUANZA UTEKELEZAJI:

Utekelezaji wa maagizo ya Waraka huu unaanza mara moja.
Kwa upande wa vifungu vindvyohusu watumishi wa Idara ya Uhamiaji
na ldara ya Zimamoto na Uokoaiji, utekelezaji wa mabadiliko haya
utaanza mara baada ya Sheria mpya zinazohusu utumishi wao
kukamilika na kuanza kutumika. Aidha, kufuatia marekebisho haya,
Kanuni za Utumishi wa Umma (Public Service Regulations) na
Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Umma (Publi Service
Scheme) zote za mwaka 2003 pamoja na Kanuni za Kudumu za
Utumishi wa Umma (Standing Orders for the Public Service) Toleo la
mwaka 1994 zinafanyiwa marekebisho ipasavyo ili kuendana na
mabadiliko haya. Pia, Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 1 wa
mwaka 2004 kuhusu utekelezaji wa Sheria ya Utumishi wa Umma
Na.8 ya mwaka 2002 umerekebishwa.

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.

«©

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: 1. Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

2. Katibu wa Tume,
Ofisi ya Rais, '
Tume ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 9143,
DAR ES SALAAM.




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

Telegrams "UTUMISHI", DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma

Simu: 2118531/4 S.L.P. 2483,

Fax: 2131365 Dar es Salaam.
Barua Pepe:permsec@estabs.go.tz TANZANIA
Unapojibu tafadhali taja:

Kumb. Na. CIAC.45/257/01/°C’193 8 Aprili, 2008

Makatibu Waku-u Wote,
Wakuu wa ldara za Sérikali Zinazojitegemea,
Watendaji Wakuu (Chief Executives) Wote wa Wakala za Serikali,

TANZANIA BARA.

YAH: UTARATIBU WA KUTANGAZA NAFASI ZA KAZI
KWENYE WAKALA ZA SERIKALI (EXECUTIVE AGENCIES)

1. UTANGULIZI

Kutokana na Serikali kufanya mabadiliko kwenye Sheria ya
Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002, kupitia Sheria ya
Mabadiliko ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 18 ya mwaka 2007
(The Public Service {Amendment} Act, 2007), utaratibu wa kutangaza
nafasi za ajira kwenye Utumishi wa Umma sasa kwa kiwango

kikubwa utafanyika kwa nafasi za madaraja ya kuanzia (Entry Points)
kwenye Miundo ya Utumishi ya Kada husika. Nafasi zilizo katika
madaraja yanayofuatia au vyeo Vvya juu’ baada ya madaraja ya
kuanzia, zitapaswa kujazwa kwa kuwapandisha vyeo watumishi wa
umma wenye sifa walioko ndani ya taasisi husika, isipokuwa pale tu
ambapo hakuna watumishi wenye sifa za kujaza nafasi husika
ambapo Kanuni Na. 21 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka
2003 inaweza kutumika kwa kuomba kibali cha kutangaza nafasi hizo

toka kwa Katibu Mkuu Kiongozi.
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Hata hivyo, baada ya kufanya uchambuzi wa kina kuhusu utaratibu

huu kwa upande wa Wakala za Serikali (Executive Agencies),
Serikali imeamua kulegeza sharti la kutotangaza nafasi za uongozi.

2. UMUHIMU WA WAKALA ZA SERIKALI KUTANGAZA NAFASI
ZA KAZI ZA UONGOZI:

Kama mnavyofahamu, Wakala za Serikali zimeanzishwa kwa
Sheria Na.30 (The Executive Agencies Act) ya mwaka 1997, kama
vyombo vya utekelezaji wa majukumu mbalimbali ya Serikali kwa
ufanisi zaidi kulika hali ilivyokuwa wakati Wakala hizo zilipokuwa
ldara za Serikali chini ya wizara mbalimbali. Aidha, katika kutimiza
majukumu yake, Wakala za Serikali zinatakiwa kuendesha shughuli
zake kwa misingi ya kibiashara na kwa kutumia mbinu za kisasa za
usimamizi. Katika hali hii imeonekana kuwa, upo umuhimu mkubwa
wa kutoa uhuru kwa kiasi fulani kwa taasisi hizi kuweza kupata
watumishi watakaoweza kukidhi matakwa ya mazingira ambayo
zinafanyia kazi kwa kuruhusu kuendelea kutangaza nafasi za kazi za

uongozi ili kupata watumishi wenye sifa toka ndani na nje ya
Utumishi wa Umma.

3. UTARATIBU WA KUTANGAZA NAFASI HIZO:

3.1 Utaratibu wa kutangaza nafasi za kazi katika Wakala
utahusu nafasi zote zikiwemo zile za uongozi
(Superlative Substantive Posts). Wakala za Serikali
Zzinapaswa kutangaza nafasi za kazi kwenye vyombo vya
habari ili kukaribisha maombi ya watu wenye sifa za
kujaza nafasi husika. Utaratibu utakaofuata baada ya
kupokea maombi ni kama ulivyoainishwa katika Sheria ya
Wakala wa Serikali Na. 30 ya mwaka 1997 na Kanuni za
Utumishi wa Wakala za Serikali za mwaka 1999. (The

Executive Agencies {Personnel Management }Regulations,
1999).

3.2 Hata hivyo, kwa upande wa nafasi za uongozi
(Superlative Substantive Posts), baada ya kupokea
maombi, taasisi husika inapaswa kufupisha orodha ya
waombaji (Short listing) na kuwasilisha majina ya
waombaji yasiyozidi matano (5) kwa kila nafasi kwa ajili




ya kufanyiwa upekuzi (vetting) kabla ya kuwaita kwa
usaili. Majina hayo yanapaswa kuwasilishwa Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma mapema
iwezekanavyo kwa ajili ya taratibu za upekuzi.

Baada ya upekuzi, waombaji watatu (3) watakaoonekana'
hawana dosari ndio watakaofanyiwa usaili ili kumpata
mwenye sifa ya kujaza nafasi husika ya uongozi.

33 Madhumuni ya utaratibu huu wa kufanya usaill baada ya
upekuzi ni kuhakikisha kuwa ni waombaii safi tu ndio
wanasailiwa kwa nafasi husika na kuwasaidia waombaji
watakaofanikiwa kutosubiri muda mrefu matokeo Ya
upekuzi kabla ya kuajiriwa.

4 Pamoja na kulegeza sharti hili la kutangaza nafasi za kazi za
uongozi, watumishi wa Wakala za Serikali wataendelea kutawaliwa
na Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 kama Sheria
Kuu (Main Act) pamoja na Sheria zinazoendesha taasisi zao, kama
ilivyoainishwa katika Kifungu Na. 31 cha Sheria ya Utumishi wa
Umma Na. 8 ya mwaka 2002 kama ilivyorekebishwa na Sheria ya
Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 18 ya mwaka
2007 (The Public Service {Amendment} Act 2007). Pale ambapo
Sheria zinazoendesha Wakala za Serikali sitaonekana zinapingana
na Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya mwaka 2002, basi Sheria
ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 ndiyo itakayotumika.

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.

' §EZA/L/
George U. Yambesi

KATIBU MKUU (UTUMISHD
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Nakalia:

1.

Katibu Mkuu Kiongozi,

- Ofisi ya Rais,

IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

Katibu wa Tume,

Ofisi ya Rais,

Tume ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 9143,

DAR ES SALAAM.

Msaijili wa Hazina,

Wizara ya Fedha na Uchumi,
S.L.P. 9111,

DAR ES SALAAM.




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

nwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma,

Simu Nambari: 2118531-4 S.L.P. 2483,

Fax: 2125299 Dar es Salaam,

Barua Pepe: permsec@estabs.go.tz TANZANIA.

Unapojibu tafadhali taja:

Kumbukumbu Na:  C/CE.45/271/01/H/31 6 Machi, 2008

Makatibu Wakuu,
Wakuu wa ldara Zinazojitegemea,

.Makatibu Tawala wa Mikoa,

Wakurugenzi wa Majiji Manispaa na Miji,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,
TANZANIA BARA.

Yah: KUCHUKUA HATUA ZA KUDHIBITI AJIRA HEWA

Tatizo la ajira hewa ndani ya utumishi wa umma linaendelea
kuwepo bila mamlaka za ajira na nidhamu kuchukua hatua thabiti
kukomesha hali hii. Baadhi ya mambo yanayoashiria kuwepo kwa
watumishi hewa ni pamoja na hali inayoendelea kwa baadhi ya waajiri
kushindwa kuwaondoa katika “Payroll” watumishi waliostaafu, kuacha
kazi au kufariki na mishahara yao kuendelea kulipwa kupitia Benki bila
hatua kuchukuliwa.

2. Tathmini iliyofanyika kuhusu sababu zinazochangia kuendelea
kuwepo kwa tatizo hili, licha ya kutolewa maagizo mbalimbali na
Serikali, ni pamoja na hizi zifuatazo:-

(a)  Kutokuwepo kwa ufuatiliaji, usimamizi na uwajibikaji wa
kutosha kwa maofisa walio na dhamana ya kusimamia eneo
la rasilimali watu na  malipo ya mishahara. Mara nyingi
kazi hii imeendelea kuachiwa Wahasibu au Makarani wa
Uhasibu badala ya kusimamiwa moja kwa moja na Maafisa
Utumishi na Utawala kama inavyosisitizwa katika Waraka
wa Katibu Mkuu Kiongozi Na.1 wa 1994, Waraka wa
Hazina Na.7 wa 1994 na Waraka wa Utumishi Na.5 wa
1994.
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4.
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3.

Kutokuwepo kwa Ukaguzi wa kutosha wa Ankara za malipo
ya mshahara kunakopaswa kufanywa na maafisa walio na
dhamana katika eneo hili ambao ni pamoja na Wakaguzi wa
Ndani, Maafisa Utumishi na Wakuu wa Idara husika.

Kuwepo kwa udhaifu katika kuchukua hatua zinazohusu
maeneo ya utekelezaji wa vibali vya ajira, likizo bila malipo,
watumishi wanaokwenda masomoni, n.k.

Kushindwa kwa waajiri kuchukua hatua za kuwafuta
watumishi hewa toka kwenye “Payroll” na kutochukua hatua
mara moja za kuzuia malipo hayo yasiendelee kulipwa na
kuwachukulia wahusika hatua za kisheria, na kinidhamu.

Matokeo ya dosari hizi ni kuwepo kwa watumishi wengi walioacha

kazi kutokana na sababu mbalimbali ambao wanaendelea kulipwa
mishahara kana kwamba bado ni watumishi halali wa Serikali.

Kutokana na uzito wa tatizo hili, waajiri wote mnaelekezwa

kuchukua hatua zifuatazo:-

(@)

(b)

Orodha zote za malipo ya mshahéra (payrall) kwa kila
mwezi sharti zithibitishwe na Mkuu wa Sehemu na Mkuu wa
ldara kabla malipo hayajafanyika kupitia Benki.

Baada ya kuidhinishwa, Afisa Utumishi/Mkuu wa Sehemu ya
Utumishi aandae jedwali la watumishi walioacha kazi au
kufikia ukomo wa ajira na kuchukua hatua za kuwafuta toka
orodha ya malipo ya mshahara bila kuchelewa. Utaratibu
wa kuwasilisha mabadiliko ya mshahara kila mwezi
uzingatie maelekezo yaliyokwishatolewa na Waraka wa
Hazina Na.7 wa 1994 na Waraka wa Utumishi Na.5 wa 1994
kuhusu suala hili.

Waaijiri wawasiliane na mamlaka zinazohusika kuhakikisha
kuwa watumishi hewa wote wanafutwa kutoka kwenye
"Payroll”  bila kuchelewa na nafasi husika zinaombewa
kibali cha ajira mbadala kama bado ni muhimu

kuendelea kuajiri watumishi wapya katika nafasi hizo.




5.  Hivyo, kwa barua hii waajiri wote mnaagizwa kuhakikisha kuwa
maafisa wote wenye dhamana ya kusimamia ajira na mishahara ya
watumishi wanatekeleza ipasavyo wajibu wao na pale ambapo hapana
budi hatua za kisheria na kinidhamu zichukuliwe.

6.  Nitashukuru kupata taarifa ya utekelezaji wa suala hili kutoka kwa
kila mwajiri.

=%

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISH)

Nakala: Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.







JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
| OFISI YA RAIS

P

nwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM.

Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Simu Nambari: 2118531-4

S.L.P. 2483,
Fax: 2125299 Dar es Salaam,
Barua Fepe: -germsac@estabs.go.tz TANZANIA,
Unapojibu tafadhali taja:
Kumbukumbu Na: C/CB.178/213/01/B/70 & Machi, 2008

Makatibu Wakuu,

Wakuu wa Idara Zinazajitegemea,

Makatibu Tawala wa Mikoa,

Wakurugenzi wa Majijii Manispaa na Miji,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,
TANZANIA BARA.

Yah: KUIMARISHA USIMAMIZI NA UWAJIBIKAJI KWA MAOFISA
WAMAORATIBU UPANDISHWAJ VYEQ

Tafadhali rejeeni barua zangu Kumb. Na.C/CB/178/213/01/17 ya
tarehe 9 Mei, 2005: C/CB/178/213/01/30 ya tarehe 14 Agosti, 2006; na
C/CB/M78/213/01.A177 ya tarehe 16 Mei, 2007 zote zikiwa ni

miongozo/maelekezo ya namna ya kuondokana na tatizo la watumishi
wengi kutopandishwa cheo kwa wakati muafaka.

2. Kwa madhumuni ya kuondoa kero ya kutopandishwa vyeo

watumishi, Serikali ilitenga kiasi kikubwa cha fedha kukidhi utekelezaji
wa mazoezi ya kupandisha vyeo watumishi waliokuwa wamelundikana
katika cheo kimoja kwa muda mrefu. Aidha, baada ya zoezi hilo waajiri
walitakiwa wafuate taratiby za kawaida za kuwapandisha vyeo
watumishi kwa kuzingatia miundo ya utumishi na baada ya lkama na
makisio ya mishahara kuidhinishwa.  Serikalj litarajia baada ya

kuchukua hatua hizi hakungekuwepo na malalamiko miongoni mwa
watumishi kuhusiana na upandishwaiji vyeo.

3. Tofauti na ilivyotarajiwa, Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi

mma imeendelea kupokea malalamiko mengi kupitia kwa waa

jiri
su baadhi ya watumishi kuendeles Kucheleweshwa Kupandish

wa

kuhu

——
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Vyeo.

Aidha, uchambuzi wa malalamiko haya unaashiria dosari

zifuatazo miongoni mwa maofisa wenye dhamana ya kusimamia eneo

hili:-

61

(@)

Baadhi ya watumishi walipandishwa vyeo katika zoezi la
awali.bila kupewa barua zao kwa muda mrefu na wengine
hadileo. Kuwepo kwa tatizo hili kunaashiria maafisa

wanaohusika na eneo hili kutokuwa makini au kuwepo
kwa dalili za rushwa.

Baadhi ya waajiri kukataa kutekeleza mapendekezo

yaliyoidhinishwa na ofisi hii katika zoezi la mlundikano kwa
madai kwamba wahusika hawastahili kupandishwa vyeo
licha ya kwamba maamuzi ya. ofisi hii yalitokana na
mapendekezo ya waajiri wenyewe na kufuatiwa na
kufanyika kwa uchambuzi makini. Kuwepo kwa hali hii
kunaashiria udhaifu wa maafisa husika katika kuchambua
taarifa na kutokuwa makini katika kuweka kumbukumbu -
sahihi za watumishi walio nao.

Kushindwa kwa waajiri kutekeleza mapendekezo ya

kuwapandisha watumishi vyeo kwa muda muafaka (ndani ya
mwaka wa fedha) na hivyo kusababisha zoezi kushindikana
kutekelezwa katika mwaka unaofuata kutokana na kutokuwa

na lkama au bajeti ya mshahara. Tatizo hili kwa kiasi

kikubwa linasababishwa na ukosefu wa uwajibikaiji
miongoni mwa watendaji kwa sababu hakuna hatua
zinazochukuliwa kuhusiana na ucheleweshaji huo.

Kutokutenga lkama na bajeti ya mshahara kwa madhumuni
ya kuwapandisha vyeo watumishi wote waliotimiza masharti
ya miundo ya kada zao na hivyo kusababisha kuendelea
kuwepo kwa tatizo la mlundikano mwaka hadi mwaka.
Tathmini ya eneo hili inaonyesha kuwa kuna tatizo la
watendaji la kutothamini haja ya kumuendeleza
mfanyakazi na wakati mwingine kuwepo dalili za
upendeleo.

Kuwepo kwa ushirikiano dhaifu kati ya waaijiri na

baadhi ya mamlaka za ajira kuhusu upandishwaji vyeo na
hivyo kusababisha mazoezi ya kupandishwa vyeo kufanyika
bila kuzingatia kuwepo kwa lkama na bajeti ya mishahara.



Hali hii imejitokeza hasa kwa kada ya walimu ambapo
Serikali-imelazimika kutekeleza mazoezi maalum ya
kupandisha vyeo pasipo sababu za msingi.

Kutokana na dosari hizi, ninachukua fursa hii kuwakumbusha waajiri
wote kufuatiligna kusimamia maofisa wenye dhamana katika eneo hili
ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua za kinidhamu pale panapostahili na
kwa madhumuni ya kurejesha haki na uadilifu katika uongozi na
usimamizi wa rasilimaliwatu ndani ya utumishi wa umma. Aidha, waajiri
wote mnatakiwa kusimamia moja kwa moja matumizi sahihi ya rasilimali
watu ili kupunguza malalamiko na kero zinazoendelea. kujitokeza.

4. Mwisho, nitashukuru kupata taarifa za hatua zitakazokuwa
zinachukuliwa katika kuhakikisha kuwa dosari tajwa zinaondolewa na
kuna usimamizi na uwajibikaji wa kutosha katika ngazi zote.

O

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala:  Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM,
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JAMHUR! YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Simu Nambari: 2118531-4 O S.L.P. 2483,
Fax: 2125299 Dar es Salaam,
Barua Pepe: permsec@estabs.go.tz TANZANIA.

Unapajibu tafadhali taja:

Kumbukumbu Na: C/CA.213/273/01/163 18 Februari, 2008

Makatibu Wakuu Wote,
Wakuu wa ldara Zinazojitegemea,
Makatibu Tawala wa Mikoa Yote,

TANZANIA BARA.

Yah: KUSITISHWA KWA UTARATIBU WA VIONGOZI
KUHAMA NA WATUMISH!

Mtakumbuka kwamba kutokana na matatizo yaliyojitokeza
kwa baadhi ya viongozi kutaka kuhama na watendaji waliokuwa
wanafanya nao kazi, Ofisi hii ililazimika kutoa Waraka Kumb.
Na.C/CA 213/273/01/85 wa tarehe 8 Desemba, 2000.

2. Licha ya kutolewa kwa Waraka huu bado tumekuwa
tukipokea maombi ya baadhi ya viongozi kutaka kuhama na
watumishi waliokuwa wanafanya kazi chini yao kwenye vituo vyao
vya zamani.

3. Uchambuzi wa sababu zinazotolewa kutaka kuhalalisha
maombi hayo ni pamoja na mazoea, mahusiano mazuri ya
kiutendaji kabla ya uhamisho wa kiongozi husika, na mahali
pengine kiongozi kutopendelea kufanya kazi na mtumishi wa
umma anayemkuta katika kituo kipya.

4. Mbali na dosari zilizokwishaainishwa katika waraka wa
awali kuhusiana na tatizo hili, watumishi wanaokataliwa kufanya
kazi na viongozi hao huvunjika moyo wa kazi pale wanapokataliwa
bila maelezo kuhusiana na utendaji wao chini ya kiongozi- mpya.




ya mamlaka ya ajira kumtafutig Kiongozi wasaidizi wenye sifa na
uzoefu kwa misingi ya kazi zao kama zinavyoainishwa katika

maelezo ya kagzi (job description) na miundo ya utumishi ya kada
nusika.

7. V Ninawashuku’ru.kwa ushirikiano.

~

George D. Yambesi .
KATIBU MKUU (UTUMISH))

Nakala:'  Katibu Mkuy Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DARES SALAAM.




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

Telegrams "UTUMISHI", DSM.
Simu: 2118531/4

Fax: 2131365

Barua Pepe:permsec@estabs.go.tz

Menejimenti ya Utumishi wa Umma
S.L.P. 2483,

Dar es Salaam,

TANZANIA

Unapojibu tafadhali taja:

Kumb. Na. C/ICA/213/273/01/132 07 Januari, 2008

Makatibu Wakuu Wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote, :
Wakuu wa Idara za Serikali zinazojitegemea Wote,
Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa, na
Halmashauri za Miji na Wilaya wote,

TANZANIA BARA.

YAH: UTEKELEZAJI WA WARAKA WA USIMAMIZI
WA NYARAKA ZA SERIKALI

Tafadhali rejeeni. Waraka wangu Kumb. Na. C/CA/213/273/01/124 wa
tarehe 11 Oktoba 2007 kuhusu umuhimu wa kutunza na kusimamia usalama
wa nyaraka mbali mbali za Serikali.

2. Tathmini inayoendelea kufanyika kuhusu utekelezaji wa Waraka huu
inaonyesha kuwa Maafisa Waandamizi katika Idara ya Utawala na Utumishi
ambao ndio wasimamizi wakuu wa usalama wa nyaraka za serikali bado
hawatekelezi kwa ukamilifu dhamana zao. Mahali pengine maafisa hawa
wanaendelea kuwalalamikia Maafisa Usalama wa Serikali kuwa Taratibu za
Usalama za Utunzaji wa Nyaraka za Serikali zimekiukwa badala ya wao
kuchukua hatua za kurekebisha dosari hii. Matokeo ya hali hii ni kwamba ni
watumishi wachache sana waliochukuliwa hatua za kinidhamu katika baadhi
ya sehemu licha ya kuendelea kuwepo kwa utunzaji usioridhisha wa nyaraka
hizi za Serikali katika baadhi ya sehemu.

3. Kama utakavyokumbuka Kanuni za usalama wa Serikali za mwaka 1999
zimetamka kuwa afisa yeyote anayekiuka kanuni hizo achukuliwe hatua za
kinidhamu kwa Mujibu wa Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za




Kusimamia na kutunza nyarakg za Serikali
mujibu wa taratipy Zilizopo. Aidha ha
inapobidi kwa mujibu wa kanyni husika.

wanatekeleza dhamana zag na kwa
tua za kinidhamy Zichukuliwe pale

4. Katika utekelezaji wa agizo hili mnapaswa kuhakikisha kuwa watumishi
wote mnaowasimamig Wanaelimishwa kuhusy wajibu wa kutunza nyaraka za'

Serikali na kuhakikisha nyaraka hizo haziwafikii watu wasiohusika gy
nyaraka Zisizohitajika zinateketezwa kwa Kuzingatia sheria, kanunj na taratibul
zilizopo. Hivyo  kwa barua hii ninae

kusimamia sualg la kuhifadhi
zitakazowezesha Mamlaka ya

Ninawashukury kw

a ushirikiano weny mkubwa katika utekelezaji wa l
suala hili muhimu kitaifa.

Q

George D. Yambes;i
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: Katibu Mkuy Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DARES SALAAM.

Afisa Usalama wa Serikali,
Ofisi ya Waziri Mkuu,
S.LP. 3021,

DAR ES SALAAM.,




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM.
Simu Nambari: 118531-4

Menejimenti ya
Utumishi wa Umma,

E-Mail: permsec@estabs.qo.tz S.L.P. 2483,

Fax: 2131365, 2131849 DAR ES SALAAM.

hitp:/ /www.estabs.gotz

unapojibu tafadhali taja:

Kumb. Na. CB.207/237/01/E/93 29 Novémba, 2007

Makatibu Wakuu Wote, .
Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,
Wakuu wa ldara za Serikalj Zinazojitegemea Wote,
Wakurugenzi wa Halmashauri za Maijiji,
Manispaa, Wilaya na Miji Woate,
TANZANIA BARA.,

KUH: UTARATIBU WA KUWASILISHA MAOMBI YA -
VIBALI VYA AJIRA YA MKATABA

Kwa muda mrefu sasa Serikali imekuwa ikiajiri kwa mkataba
watumishi waliokwisha staafu kazi kwa lazima kwa madhumuni ya
kujaza nafasi wazi za kazi katika Utumishi wa Umma kwa mujibu wa
Kifungu Na. 8 (1) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya
mwaka 2002 ikisomwa kwa pamoja na Kanuni Na. D.27(f) ya
Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma (Standing Orders of the
Public Service) Toleo la mwaka 1994 na Vifungu Na. 12.1 na 12.2
vya Waraka wa Rais Na. 1 wa mwaka 1998.

2. Ninapenda kuwafahamisha kwamba, ingawa vibali hivi vya
ajira ya mkataba vilikusudiwa kuwa kwa ajili ya kujaza nafasi
wazi kwa kada zenye watumishi wachache kama Madaktari,
Wafamasia, Walimu, Marubani, Wahandisi na Wajiolgjia,




kinachojitokeza hivi sasa ni kwa waajiri wengi kuwasilisha kwangu
maombi ya ajira za mikataba kwa watumishi wa kada zenye
watumishi wengi wanaoweza kupandishwa vyeo kujaza nafasi za
wale wanaostaafu au zenye wahitimu wengi toka vyuo mbalimbali
ambao wanaweza kuajiriwa kujaza nafasi za wale wanaostaafu.

3. Kutokana na kasoro hiyo, inaelekezwa kwamba kuanzia l
tarehe/ya Waraka huu maombi ya vibali vya ajira ya mkataba ni
lazima yahusu vyeo vya kada ambazo kweli watumishi wake ni I
wachache. Aidha, pamoja na uchache huo kila mwajiri hana
budi kutoa maelezoc ya mkakati uliopo wa kujaza nafasi husika l
baada'ya kibali kinachcombwa kumalizika muda wake. Hivyo,
kila ombi lazima liambatane na utaratibu wa kurithishana
madaraka (succession planning) katika Ofisi husika, kwa '
maana ya mtumishi/watumishi waliocandaliwa kujaza nafasi
inayoombwa kujazwa kwa ajira ya mkataba. l

4. Aidha, inasisitizwa kuwa, mwajiri yeyote‘ émbaye hatatekeleza
Maagizo haya maombi yake hayatakubaliwa.

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu mkubwa.

O

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHY)

Nakala: Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
fkulu,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

Msajili wa Hazina,
S.L.P. 9111,
DAR ES SALAAM. (Tafadhali wajulishe Watendaji
Wakuu wa Mashirika na Taasisi
TA -4 | lmma kithust tamuzi huu).




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS _

. , " " ; P :'v\ i o . . s
nwani ya Simu: “UTUMISHI", DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Simu Nambari: 2118531-4 . S.L.P. 2483,
Fax: 2131365 Dar es Salaam,
Barua Pepe: permsec@estabs.go.tz TANZANIA,
Unapojibu tafadhali taja: ‘4 T
Kumbukumbu Na: C/CB.271/431/01/3/144 27 Agosti, 2007

Katibu Mkuu,

Ofisi ya Waziri Mkuu,

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
S.L.P. 1923,

DODOMA.

Yah: KUKASIMU MADARAKA YA KUHAMISHA WATUMISHI WA
SERIKALI ZA MITAA KWA MAKATIBU TAWALA WA MIKOGA

Tafadhali rejea barua yako Kumb. Na.AC/1 22/401/01 ya tarehe 2
Julai, 2007 kuhusu somo la hapa juu.

2. Ninapenda kukuarifu kuwa ili kukupunguzia majukumu ya kufanya
uhamisho wa watumishi katika Serikali za Mitaa Nchini, nimeamua
kukasimu madaraka niliyonayo chini ya Kifungu cha 8(3)(f) cha Sheria
ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 kwa Makatibu Tawala wa
Mikoa ili kila mmoja awajibike na kufanya uhamisho wa watumishi wa
Serikali za Mitaa ndani ya Mkoa wake. Pamoja na utaratibu huo, kwa
madhumuni ya kuhakikisha uwiano unakuwepo kati ya halmashauri,
uhamisho wa watumishi nje ya mkoa uendelee kusimamiwa na ofisi
yako.

3 Kwa barua hii Makatibu Tawala wa Mikoa wanapaswa kuzingatia
masharti yafuatayo kabla ya kuidhinisha uhamisho wowote:- -
(i)  Mahitaji ya lkama na Bajeti vizingatiwe
(i)  Uhamisho uzingatie uwezo wa halmashauri kumudu
—_ 75




gharama za zoezi la uhamisho ili Kuepuka miundikano
wa gharama hizo kwa Serikali.

(i) Uhamisho ulenge kuboresha huduma na si Kuathiri
huduma hizo.

4. Katika utekelezaji wa majukumu haya Makatibu Tawala wa Mikoa
wanaelekezwa kutoa vibali vya uhamisho kwa watumishi wa Serikali za
Mitaa kutoka halmashauri moja kwenda nyingine ndani ya mkoa husika
na si kutoka Serikali za Mitaa kwenda Serikali Kuu au Kinyume chake
kwani uhamisho wa aina hii unajumuisha mabadiliko katika masharti ya
kazi ambayo yako chini ya mamlaka ya Katibu Mkuu Kiongozi na Katiby
~ Mkuu (Utumishi). '

5. Mwisho, inasisitizwa kuwa kila uhamisho unaofanyika nakala za
uhamisho ziwasilishwe katika ofisi hii mapema ili kurahisisha
kushughulikia mabadiliko ya vituo vya ulipaji wa mishahara kwa
watumishi wanaohamishwa.

6. Ninakushukuru kwa ushirikiano wako.

~
o AL f
Tt
Eric F. K. Shitindi
KAIMU KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: 1. Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

2. Makatibu Tawala wa Mikoa Yote,
TANZANIA BARA.

3. Wakurugenzi Watendaji wa Wilaya,
Wakurugenzi wa Miji, Manispaa na Majiji,
TANZANIA BARA.




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM.
Simu Nambari: 118531-4

E-Mail: permsec@estabs.qo.iz

Fax: 2131365, 2131849

http:/ /www.estabs.qolz

Menejimenti ya Utumishi wa Umma
S.L.P. 2483

Dar es Salaam

TANZAMIA.

Unapojibu tafadhali taja:

Kumbukumbu Na: C/CB.178/213/01/B/1 17 Julai, 2007

Makatibu Wakuu wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa wote,
Wakuu wa ldara Zinazojitegemea wote,
Wakurugenzi wa Halmashauri za

Maijiji, Manispaa, Miji na Wilaya wote,
TANZANIA BARA.

Yah: MWISHO WA ZOEZI LA KUWAPANDISHA VYEQ
WATUMISHI WA SERIKALI WALIOLUNDIKANA .
KATIKA CHEO KIMOJA (DELAYED PROMOTIONS)

‘Tafadhali rejeeni barua zangu zenye Kumb. Na
C/CB.178/213/01/17 ya tarehe 10/3/2005 na C/CB.178/213/01/21 ya
tarehe 9/5/2005 ambapo mlitakiwa kuwasilisha katika Ofisi hii orodha
za watumishi wote ambao walikuwa wamechelewa kupandishwa
vyeo chini ya utaratibu uliokuwepo na kujikuta wamelundikana
kwenye cheo kimoja na wenzao walioajiriwa karibuni wakati wa
kutekeleza Nyaraka za Maendeleo ya Utumishi za Mwaka 2002
kufuatia kuunganishwa kwa madaraja ya vyeo mbalimbali katika
Miundo ya Utumishi.

2. Kwa barua zangu Kumb. Na. C/CB.178/213/01/30 ya tarehe
14/8/2006 na C/CB.178/213/01/A/77 ya tarehe 16/5/2007 watumishi
mbalimbali waliidhinishwa kupandishwa vyeo. Hata hivyo, Ofisi hii
imeendelea kupokea orodha za watumishi waliolundikana kwenye
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cheo kimoja na kulifanya zoezi zima kutokuwa na ukomo na hivyo
kuathiri bajeti ya Serikali.

3. Ninapenda kuwafahamisha kwamba, muda uliotolewa na
Serikali kushughulikia tatizo hilo kuanzia tarehe 10/3/2005,
umemalizika tarehe 30/6/2007. Ofisi hii itaendelea kukamilisha

uchambuzi na kutoa vibali kwa maombi yote yaliyowasilishwa hapa
kabla ya tarehe 15/7/2007.

4. Aidha, endapo kutatokea watumishi ambao bado wanakabiliwa
na tatizo hili, kutokana na waaijiri wao. kushindwa kuwasilisha
mapendekezo ya kuwapandisha vyeo wanavyostahili kwa muda wote
uliotengwa kwa ajili ya zoezi hili, waajiri husika watatakiwa
kushughulikia maombi hayo kwa taratibu zilizopo za upandishaji vyeo
watumishi walio chini yao kwa kutegemea bajeti zao za mishahara ya
watumishi zilizoidhinishwa katika mwaka huu wa fedha (2007/08)

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu mkubwa.

SAe |

George D. Yambesi
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
lkulu,
S. L. P. 9120,
DAR ES SALAAM.
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Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM.
Simu Nambari: 118531-4

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFiSi YA RAIS

Menejimenti ya
Utumishi wa Umma,

E-Mail: permsec@estabs.go.tz S.L.P. 2483,
Fax: 2131365, 2131849 DAR ES SALAAM,

http:/ /www.estabs.gotz
unapejibu tafadhali taja:

Kumbukumbu Na: C/CB.271/431/01/J/108 11 Juni, 2007

Katibu Mkuu,

Ofisi ya Waziri Mkuu, o
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
S.L.P. 1923,

DAR ES SALAARM.

YAH: ULEGEZAJI WA SHARTI LA KUWA NA SIFA
YA CPA (T) KWA WAKUU WA IDARA YA
FEDHA NA UKAGUZI WA NDAN! KATIKA
HALMASHAURI ZA SERIKALI ZA MITAA

Tafadhali rejea barua yangu yenye Kumb.
Na.C/AC.46/205/01/56 ya tarehe 12 Septemba, 2005 ikihusu
kupandishwa hadhi vyeo vya Wakuu wa Idara katika Halmashauri
mbalimbali za Serikali za Mitaa Nchini.

2. Barua hiyo, pamoja na mambo mengine, iliainisha sifa za
msingi wanazotakiwa kuwa nazo watumishi husika ili kuwawezesha
kuteuliwa kushika nafasi za Wakuu wa ldara katika Halmashauri.
Kwa ldara ya Fedha na Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani zilizoainishwa
ni hizi zifuatazo:-

(i)  Shahada/Stashahada ya Juu katika fani ya
UhasibuFedha;
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(i) ~ Cheti cha Taaluma ya Uhasibu (CPA(T) au sifa nyingine
inayolingana nayo na kutambuliwa na NBAA na:

(i) Uzoefu wa kazi usiopungua miaka saba (7).

3. Katika kutekeleza uamuzi huo, Halmashauri nyingi
zimeshindwa kujaza nafasi hizo kwa kukosa watumishi walio na sifa
zinazotakiwa. Taarifa zinazowasilishwa Ofisi hii zinaonyesha kuwa
wengi wa watumishi wanaosimamia masuala ya fedha na ukaguzi wa
ndani katika Halmashauri mbalimbali wana shahada/stashahada za

juu katika fani za uhasibu/ukaguzi na uzoefu wa miaka saba au zaidi
lakini hawana CPA (T).

4. Kwa kuzingatia kwamba wataalam wenye CPA (T) ni-wachacg
sana ndani ya Halmashauri nyingi, na ni vigumu kuwapata katika’

soko la ajira hivi sasa, Serikali imeamua kulegeza kwa muda sifa za
Wakuu wa ldara za Fedha na Ukaguzi wa Ndani katika Halmashauri
il mamlaka husika ziweze kuwateua/kuajiri Wahasibu walio na sifa
zifuatazo kulingana na mahali wanakofanya kazi:-

(a)  Wakuu wa ldara ya Fedha na Kitengo cha Ukaguzi wa
Ndani katika Halmashauri za Wilaya na Miji wasilazimike
kuwa na Cheti cha Taaluma ya Uhasibu (CPA)T)
isipokuwa wawe na Shahada au Stashahada ya Juu ya
Uhasibu na uzoefu wa muda usiopungua miaka saba (7).

(b)  Wakuu wa Idara ya Fedha na Kitengo cha Ukaguzi wa
Ndani katika Halmashauri za Manispaa na Majiji pamoja
na kuwa na Shahada au Stashahada ya Juu ya Uhasibu
na uzoefu wa kazi wa muda usiopungua miaka saba (7)
watalazimika pia kuwa na Cheti cha Taaluma ya Uhasibu
(CPA)T) au sifa nyingine inayolingana nayo na
inayotambuliwa na NBAA.

5. Kwa madhumuni ya kutekeleza sifa zilizoainishwa na Sheria ya
Usajili wa Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu [The Accountants and
Auditors  (Registration) Act] Na. 33 ya mwaka 1972 kama
livyorekebishwa na Sheria Na. 2 ya mwaka 1995 Wahasibu
watakaokuwa Wakuu wa Idara za Fedha na Ukaguzi katika
Halmashauri za Wilaya na Miji watatakiwa kupata sifa ya (CPA) (T)




katika Kipindi cha miaka mitano (5) toka wateuliwe.  Ofis; yangu
ltaendelea kufuatilia mwenendo wa wataalam walio katika soko gIa
ajira kwa madhumuni ya kusitisha uamuzi huu wa muda ambaa
haututi matakwa ya muundo wa sasa. Hii ikiwa na maana kuwa
Halmashauri za Miji na Wilaya zinapaswa kuendelea kuzingatia
njL_Jundo huo pale wanapompata mtaalam mwenye sifa ‘hizo kama
zilivyofafanuliwa katika barua yangu kwa Waajiri wote ye‘nye Kumb
Na. CIAC.45/257/01/C/14 ya tarehe 26 Oktoba, 2008, B

’ I/ L N . . -
6. Kufuatia uamuzi huu, unaombwa kuziarifu Mamlaka husika za

Uteuzi kwa. ulekelezaji wa kujaza nafasi hizo muhimu katiks
Halmashauri.

Ninakushukuru kwa ushirikiano wako.

. <
Stz
Gearge D. Yambes;i
KATIBU MKUU (UTUMISH|

Nakala: Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.LP. 9120,
DAR ES SALAAM.

Katibu,

Tume ya Utumishi wa Umma,
S.LP. 9143,

DAR ES SALAAM.

Katibu Mkuu,

Wizara ya Fedha,

S.L.P. 9111,

DAR ES SALAAM. - Barua yako yenye Kumb. Na.
C/JA.5/424/02/187 ya tarehe

16/05/2007 yahusika.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali,
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JAMHUR] YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

Telegrams "UTUMISHI", DSM.
Simu: 2118531/4
Fax: 2131365

E-mai: permsec@estabs.go.tz

Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
S. L. B. 2483,
Dar es Salaam
TANZANIA

Unapajibu tafadhall taja:’

Kumb. Na. DB.168/264/01/3 16 February, 2007

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakurugenzi wa Manispaa/Miji/Maijiji,

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,
Watendaji Wakuu, Wakala za Serlkall

|dara zinazojitegemea,

TANZANIA BARA.

YAH: KUWASILISHA TAARIFA ZA WAHITINI.U WA VYUO VYA
ELIMU YA JUU WALIOFAIDIKA NA MIKOPO
YA WANAFUNZI

Tafadhali rejea kichwa cha habari tajwé hapo juu.

2. Kwa mujibu wa barua Kumb. Na. BA 53/81/01/Vol. 199 ya tarehe
71212007 iliyotolewa na Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya
Juu, imebainika kwamba kumekuwa na mwittkio hafifu wa Wizara na
Idara zinazojitegemea katika kuwasilisha taarifa za waajiriwa wao wote
walionufaika na mikopo ya Elimu ya Juu ili waanze kurejesha mikopo
hiyo mara moja.

3. lli kuzingatia utekelezaji wa Sera ya Serikali kuhusu Elimu ya Juu

na kuhakikisha kwamba utoaji wa mikopo kwa wanafunzi wa Elimu ya
Juu unakuwa endelevu, urejeshwaji wa mlkopo inayotolewa ni jambo
muhimu na la lazima.

4. Taarifa zinazohitajiwa ni za waajiriwa wote waliomaliza Vyuo vya
Elimu ya Juu kuanzia Julai, 1994 hadi Julai, 2005 (bila kujali kama
mhusika alijilipia mwenyewe allpewa mkopo na Serikali au aligharamiwa
elimu yake kwa njia yoyote ile). Taarifa hizo ziwasilishwe Bodi ya
mikopo ifikapo tarehe 15 machi, 2007 bila kukosa.

5. lkumbukwe kwamba, waaijiri wote wanawaijibika klshena kutoa
taarifa za wahitimu kwa Bodi ya mikopo, na kukubaliana na wahitimu

—




6. Kwa mujibu wa sheri
wajibu wa waaijiri:- -

(@)

(b) -

(c)

~Wwalionufaika na mikopo. |

a ya mikopo Na. 8 ya 2004 kifungu Na. 20. ni

Kuiarifu Bodi kuhusu ajira za wahitimy walionufaika na
mkopo pale taarifa hiyo itakapohitajika.

kUh’ak'ikishla kWamba.ﬁv‘vAaajiri Wanakubaliéna na waajiriwa
Kuhusu makato ya mikopo kwa mwezi na kuyawasilisha_
kwenye akaunti ya Bodi ya mikopo.

Kuifahamisha Bodi ya' mikopo kwa maandishi kuhusu
wadhifa, jina, anuani, kazi na mshahara wa waajiriwa wao

7. Pamoja na barua hii nNimeambatanisha barua Kumb. Na. BA
: 53/81/01/\/0'.'.199

mbalimbali Kkatika kujibu ho
taarifa zinazohitajiwa na Bo

’ 'Nékala:

ya tarehe 7/2/2007 inayoonyesha hali-halisi ya waaijiri
ja za Bodi ya mikopo na ‘mchanganuo wa
diya mikopo kwa utekelezaiji wenu.

C Rﬁ" MQMW& o
KATIBU MKUU (AUT'UMI'S;H'I) o
Katibu Mkuu |

Wizara ya Fedha, |
S.LP.9111, -

 DARES SALAAM.

~Wizaraya Sa

Katibu Mkuu,

yansi, Technolojia na Elimu'yaduu, '
S.L.P.2645 -
DAR ES SALAAM.

Mkurugenzi Mtendaji,

Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu,
S.L.P 76068

DAR ES SALAAM.




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
~Anwani ya Simu: “UTUMISHI®, DSM.- ... e Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Simu Nambari: 2118531-4 o, - S.L.P. 2483,
Fax: 2131365 Dar es Salaam,
Baruia Pepe: permsec@estabs.go.tz TANZANIA.
Unapojibu tafadhali taja:
Kumb. Na: C/AC.45/257/01/C/49 23 Februari, 2007

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa ldara za Serikali Zinazojitegemea,
‘Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,
TANZANIA BARA.

Yah: SIFA WANAZOPASWA KUWA NAZO WATUMISHI
WANAOOMBEWA KUPANDA VYEQ BAADA YA
KUSHINDA USAILI WA NAFASI |
MBALIMBALI ZA KAZ|

Kama mnavyofahamu Waraka wa Utumishi wa Umma Na.1 wa
mwaka 2004 kuhusu Utekelezaji wa Sheria ya Utumishi wa Umma
Na.8 ya mwaka 2002, pamoja na mambo mengine uliwapatia waajiri
mamlaka ya kujaza nafasi wazi za kazi zote kwa ushindani uliowazi
baada ya kupata vibali vya kujaza nafasi husika kutoka katika ofisi hii.

2. Ninapenda kuwafahamisha kwamba, uzoefu tulioupata hadi
sasa, katika kutekeleza agizo hilo umeonesha kuwa watumishi wengi
wanaoombewa vibali vya kuhamishiwa, kwa waajiri wengine ili
wakapandishwe vyeo kufuatia kushinda kwao usaili wa nafasi
mbalimbali za kazi, hawana sifa sinazotakiwa kwa mujibu wa Miundo
ya Maendeleo ya Utumishi ya mwaka 2002 ikiwemo, sifa za kuanzia
kama shahada/stashahada ya juu, kufaulu mitihani ya taaluma au
hati ya usajili inayotakiwa pamoja na , uzoefu wa kazi pale
inapohitajika. Hali ya kutozingatiwa kwa sifa zilizoainishwa katika
miundo ya utumishi imeleta malalamiko na manung'uniko miongoni

mwa watumishi wenye sifa hizo lakini ambao hawapendekezwi
kupanda.
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3. Kwa vile hali hii ikiachwa kama llivyo hivi sasa, itazidi
kupunguza ari ya utendaji kazi katika utumishi wa umma na hivyo
kuathiri kwa kiwango kikubwa utekelezaji wa malengo ya Serikali;
kwa mamlaka niliyonayo chini ya Kifungu Na.8(3)(a) cha Sheria ya
Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002, ninapenda kuwaarifu
kuwa, kuanzia tarehe ya waraka huu, maombi yote ya uhamisho wa
watumishi wenye nia ya kuwapandisha vyeo au mapendekezo yoyote
ya kuwapandisha vyeo watumishi, vikiwemo vyeo vya ngazi za
uongozi, ambazo zitajazwa kwa kuzingatia maelekezo niliyoyatoa
katika waraka Kumb. Na. CJ/AC 45/257/01/C/14 wa tarehe
26.10.2006 kuhusu “Kusitishwa kwa Utaratibu wa Kutangaza
Nafasi za kazi na Kufanya Usaili kwa Ngazi za Uongozi
(Superlative Subsistantive Posts)” lazima yaambatane na nakala
za maelezo binafsi (CV) ya mhusika kuthibitisha kama ni kweli
anatimiza sifa zinazomstahilisha kupewa cheo kinachohusika. Katika
maelezo haya uwepo uthibitisho kuhusu kufauly mitihani au kusajiliwa
na Mamlaka husika kama hayo ni miongoni mwa masharti
yanayohitajika kwa nafasi husika.

4.. Ninapenda kusisitiza kuwa mapendekezo yoyot'e ambayo
hayatazingatia utaratibu huy hayatashughulikiwa.

5. Ninakushukuru kwa ushirikiano wako.

ool

KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala:  Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

»

Katibu wa Tume,

Ofisi ya Rais,

Tume ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 9143,

MAM rreas ~ae a ama




JAMHUR!I YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFIS! YA RAIS

Simu ya upepo: "UTUMISH!", DSM. MENEJIMENTI YA UTUMISH! WA UMMA

S. L. P. 2483,
Simu: 2118531/4 DAR ES SALAAM,
Fax: 2131365 TANZANIA.
Barua pepe:permsec@estabs.go.tz 32 s,
Kumb. Na: BC. 46/97/03/A/123 07 Novemba, 2006

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa |dara za Serikali Zmazoptegemea
Makatibu Tawala wa Mikoa,

Wakurugenzi wa Miji/Manispaa na Miji,
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya
TANZANIA BARA.

YAH: MAOMBI! YA VIBALI VYA AJIRA MPYA/MBADALA KWA KADA ZA
AFYA, UALIMU NA UHASIBY.

Utakumbuka kwamba katika nyakati tofauti na kwa kuzingatia uhaba wa
wataalamu wa kada za Afya hususani Madaktari, Madaktari Wasaidizi,
Matabibu,Maafisa Afya, Makatibu wa Afya, Maafisa Wauguzi, Fundi Sanifu,
“Occupational Therapist”, na Wauguzi; Pamoja na kada ya Uhasibu na
Walimu, Serikali ililegeza masharti ya utaratibu wa kuajiri wataalamu hao na
kuzitaka wizara husika kuwapangia vituo vya kazi kwa waalimu wa vyuo
mbalimbali moja kwa moja kutoka vyuoni ikama iliyoidhinishwa katika mwaka
wa fedha unaochusika.

2. Tathimini ya utekelezaji wa maamuzi hayo inaonyesha kuwa bado waajiri
walio wengi wanaendelea kuwasilisha maombi ya vibali vya ajira mpya kwa
kada za Afya, Uhasibu na Ualimu na hivyo kusababisha kutolewa kwa vibali
vya ajira mara mbili kwa nafasi zile zile. Hali hiyo imesababisha waajiri
waliopelekewa wataalamu husika kuwakataa na kuwarejesha walikotoka kwa
madai kuwa tayari nafasi walizopewa zimeshajazwa. Vilevile, waajiri
wanaopewa vibali vya ajira kwa kada hizo wamekuwa wakitangaza nafasi
husika kwenye magazeti vyombo vingine vya habri na kuwasaili waombaji wa
nafasi hizo badala ya kuwasiliana na wizara husika ili ziweze kuwapelekea
wataalam hao kinyume na maelekezo yalikwishatolewa kwamba nafasi za
kada hizo zisitangazwe kwa sababu ya uhaba wa watumishi kwenye soko la
ajira.

~r
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3. Kutokana na matatizo kadhaa yaliyojitokeza katika utekelezaji wa
utaratibu uliotolewa na kwa madhumuni ya kuleta uwiano wa ujazaji wa

nafasi za wataalam wa Afya, Uhasibu, na ualimu: kuanzia sasa waajiri wote
wanatakiwa kuzingatia mambo yafuatayo:-

a) Waajiri wasitishe uombaji wa vibali vya ajira mpya kwa kada za Afya
Uhasibu na ualimu.

b) Vibali vya ajira mpya kwa kada hizo vitaendelea kutolewa kwa wizara
husika ili iweze kuwapangia vituo vya kazi wataalamu- wanaohitimu
katika vyuo vinavyohusika na mafunzo ya kada hizo kwa kuzingatia
ikama iliyodhinishwa kwa kila mwajiri kwa mwaka wa fedha unaohusika.

c) Vibali vya ajira mbadala vitaendelea kutolewa kwa waajiri watakaoomba,

na watalazimika kuwasiliana na wizara inayohusika ili iwapatie
wataalamu mbadala walioidhinishwa kwa kada za Afya, Uhasibu na
Ualimu. '

d) Waaijiri ambao tayari wana vibali vya ajira mpya na mbadala kwa nafasi
za Afya, Uhasibu na ualimu kabla ya waraka huu kutolewa wawasiliane
na wizara husika ili wapatiwe wataalam hao.

5. Ni matumaini yangu kuwa kila mwajiri atazingatia maelekezo haya
wakati anapotaka kujaza nafasi wazi zilizopo kwa kada zinazohusika na
utaratibu huu.

6. Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu.

KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: 1 Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P.9120
DAR ES SALAAM.

\
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Katibu Mkuu,

Ofisi ya Waziri Mkuu,

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
S. L. P. 1923,

DODOMA.

Katibu Mkuu,
Wizara ya Fedha,
S.L.P.9111,

DAR ES SALAAM.

Katbu Mkuu, ~ = e
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii,

S. L. P. 9083

DAR ES SALAAM.

Katibu Mkuu,

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi,
S. L. P.9121

DAR ES SALAAM.
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- Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji,

. Ambazo sio za uteuzi wa Rais.
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JAHURL Y& MUUNGANC WA Tal @41 \EEN
)Fioi YA RAIS

Telegrams "UTUMISHI", DSV IYlenejimenti ya Utumishi wa Umma

Simu: 211353 1/4 S.L.P. 2483, -
Fax: 2131363 Dar es Salaam.
Barua Pepe:permsec@estabs.go.tz TANZANIA
Unapojibu tafudhali taja: E
. ! ¢
Kumb. Na. C/AC.45/257/01/C/14 26 Oktoba, 2006

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa Idara za Serikali Zinazojitegemea,
Makatibu Tawala wa Mikoa,

H

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za W|laya
TANZAMIA BARA. . o

!
: |
YAH: KUSITISHWA KWA UTARATIBU WA KUTANGAZA NAFAS
ZA KAZI NA KUFANYA USAILI KIWA NGAZI ZA UONGOZI
{(SUPERLATIVE SUBSTANTIVE POSTS)

Kama mnavyofahamu Sera ya Menejlmentl na Ajira Katika
Utumishi wa Umma ya mwaka 1998 iliweka ut énatlbu wa nafasi zote
za kazi katika utumishi wa umma kujazwa kwalnjia ya ushindani wa
wazi kwa kutangaza nafasi ili kuhakikisha kuwa -waombajl kazi wenye
sifa kutoka ndani na nje ya utumishi wa umma wanajitokeza.
Utaratibu huu ulipewa nguvu ya kisheria na Sherla ya Utumishi wa
Umma Na. 8 ya mwaka 2002 kupitia Kanuni Na. 11(1) na 12(1) za
Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003, kvva kuhusisha nafasi

2. UZOEFU WA UTEKELEZAJ |
2.1 Hata hivyo, uzoefu uliopatikana katika kipindi cha utekelezaji
umeonyesha kuwa pamoja na manufaa ya utaratibu huo,” serikali
imekuwa ikiingia gharama kubwa kutokana na raslimali za fedha na
muda zinazotumika katika kutangaza nafasi ria vikao vya kusaili
waombaji kazi. Aidha kutokana na muundo/mfumo wa Kamati na
Bodi za ajira, kalika baadhi ya maeneo imekuwa si rahisi kuwapata
watu wenye sifa za kuwemo kwenye kamati za kuwasaili waombaji

wa natasi za ngazi za uongozi. Hali hii huoabablsha ucheleweshaiji
wa kujaza nafasi hizo.
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2.2 Hivyo imeonekana kuwa Ipo haja ya Kuuangalia Upya utaratioy
huu hasa kwa nafasi zd Ngazi za uongozi (Superlative Substantive
Posts) katika utumishi - wa  umma i kupunguza  gharama
zilizobainishwa hapo juu, na pia
kazi kwa watumishi na kuhakikisha Kuwa nafasi Rizo hazibaki wazi
kwa' muda mrefu, Nafasi za ngazi za' uongozi ni za viongozi
Watendaji Serikalini wanaowajibika kutod ushauri. kwa Watendaji
Wakuu wa Taasisi zao kuhusu kazi za serikali ikiwa' ni pamoja na
kubuhi, kutunga na Kusimamia utekezaji wa sera za serikali.
hizi ni nafas; zenye madaraka makubwa arilnbazo uteuzi wake haung
budi kufanyika mapema iwezekanavyo kw%a Kuzingatia utendaji kazi

uliothibitishwa na mtumish; katika kumudu majukumu, uwero wa juu
wa kazi pamoja na uzito wa kazi anazozifanya.
3. UTARATIBU MBADALA

Kwa kutambua umuhimu huu serikalilimeamua kulegeza sharti
la kutangaza na kufanya usaili kwa nafasi za ngazi za Huongozi, sharti
ambalo liko katika Kanuni Ng. 11(1) na 12(1) za Kanuni za Utumishi
wa Umma za mwaka 2003, na hivyo kuanzia tarehe ya barua hij
nafasi za ngazi hizo hazitatangazwa. Utaratibu utakaofuatwa hivi
Sasa ni ule ulioainishwa katika Kanuni Na. 21 ya Kanuni za Utumishi
wa Umma za mwaka 2003 kwa kuombaiKibali cha Katiby, Mkuu
Kiongozi kujaza nafasi hizo kwa kupendek:eza majina ya wahusika

kwingineka. Kila inapowezekana mapendekezo hayo yawe na majina

yasiyopungua mawili (2) na vasiyozidi mataty (3) na yanapaswa

- kuletwa kwanza kwa Katiba Mkuu (Utumnishi) kwa ajili ya taratiby za

upekuzi (vetting) kabla ya kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu Kiongozi.
Inasisitizwa kuwa kila Mtendaji Mkuu ahakikishe ameshauriana na
kiongozi wa Taasisi yake kuhusy mapendekezo hayo na yaletwe
yakiambatishwa na wasifu (Curriculum \/itaej wa wanaopendekezwa.
4 Ninapenda kusisitiza Kuwa pamoja na Kulegeza sharti hili
masharti mengine yatabakia kama valivyo, hususan umuhimu wa
Kupendekeza watumishi wenye sifa zinazotakiwa kujaza nafasi hizo
Kwa mujibu wa maelezo ya kazi (Job Description). Aidha watumishi
wanaoteuliwa katika nafasi hizn ni lazima wawe wameonyesha
uwezo mkubwa wa Kuongoza na wawe na maadili mema katika kaz
walizoajiriwa kuzifanya. Pale ambapo watumishi hao hawapo taarifg
Zitolewa kwa Katiby Mikuu Utumishi™ ili aangalie uwezekano wa

kuwapata na “Uwahamishia kuliko na upungufu mintarafy kifiinang Na
RUANVFY  Abam o L L.

kuinua ari na kujenga motisha ya

Hivyo .
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Kat:bu wa Tume,
Ofisi ya Rais,

Tume ya Utumtshi wa Umnmma,
S.L.P. 9143

HARES §; ?A}‘\M

i ' 91

'
I

I

I

!

I

!

' :

!

l DARES“‘E\
I

I

I

I

1

'

I

I

I

!




Nyongezg =4

NGAZI ZA UONGOZ) L AMBAZO Zin AHUS?‘\L\
NA WARAKA HUU
\——‘N H
1, \/Vakurugenzi na  Wakurugenz Waséidizi
|
sehemu/vatengo Katika Wizara/ ldara zmazoptegernea
2. Makamishna na Makamishna 5Wasa|dlzl wa

ldara/sehemu/vrtengo katika V\/izara(ldfara Za  Serikali
Zinazojitegemea '

3. Wahasiby Wa!fuu Wasaidizi wa  Serikali na Wahasiby

Wakuuy wa leara/ldara za Serikali zma/_OJlte:;emea

- Wasaidizi wa Mdhibiti ng Mkaguzi Mkuu wa Hesabu zz
Serikali ' :

. Wasaidizi wote wa Viongozi Wakyu, wa hltqlfa

6. Wakurugena na Wakurugenz;i Watendaji | wa Halmashauri

. . . 1
za Senkah za Mitaa !

7. Wakuu wa “Clusters” AOle katika kretarie_}h’ za Mikoa

8. Makatibu Tawalz wa \/Vllaya

9. Wakuu wa lflara katika Halmashauri 74 Splllfah Zza Mitaa
10.Pamoja na nafasi nvinginezop zenye hadhi zg kiuongozi

Zinazolingana na Vyeo hivyo.




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

Telegrams "UTUMISHI", DSV,
Simu: 2118531/4 i b S.L.P.2483,
B0 /*? Dar es Salaam.

o v $
TANZANIA

Fax: 2131365
Barua Pepe:permsec(@estabs.go.tz

Unapojibu tafadhali taja:

Kumb. Na. AC,45/260/01/86 10 Aprili, 2006

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa |ldara za Serikali Zinazojitegemea Wote,
Makatibu Tawala wa Mikoa Wote, :
Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji Wote
WakurugenZi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya Wote,
TANZANIA BARA. |

UFAFANUZI KUHUSU UTEKELEZAJI

ILIYOTOLEWA MWAKA 2002 PAMOJA NAWARAKA WA
UTUMISHI NA.1 WA MWAKA 2004

Menejimenti ya Utumishi wa Umma

1. Waraka wa Utumishi (Establishment Circular) Na.1 wa
mwaka 2004 uliweka utaratibu kuhusu utekelezaji wa Miundo
ya Utumishi iliyohuishwa ambayo ndiyo inayotumika hivi
sasa. Waraka huo uliweka utaratibu wa kuingia katika
Miundo ya Utumishi iliyohuishwa kwa watumishi waliokuwa
katika Miundo ya Utumishi ya awali kwa kuweka vigezo
mbalimbali kama vile kiwango cha elimu na taaluma
ambacho kinakidhi sifa zilizomo katika Muundo wa Utumishi
ambao mtumishi husika anatarajiwa kuingizwa. Kigezo
kilichotawala vigezo hivyo ni kuwa na elimu ya cheti cha
kufaulu mtihani wa Kidato cha Nne. Vigezo vingine vilikuwa
ni stadi (skills), ujuzi (Professionalism), uwezo wa kujifunza

(Trainability), uzoefu kazini (experience) na haiba.

2. Hata hivyo, katika utekelezaji wa zoezi hilo imeonekana yapo
baadhi ya maeneo ambayo yanahitaji kutazamwa upya ili

kurahisisha utekelezaji. Maeneo haya ni haya yafuatayo:-
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Sifa ya kuwa na cheti cha kufaulu mtihani wa Kidato cha
Nne (Form Four Examination Certificate)

Katika utekelezaji wa waraka tajwa hapa juu imeonekana
kwamba wapo watumishi ambao hawana cheti cha kufaulu
mtihani wa Kidato cha Nne, lakini mara baada ya kumaliza
elimu ya msingi na kuajiriwa Serikalini walipata mafunzo ya
stadi mbalimbali zinazohitajika katika Miundo ya Utumishi ya
Kada zao kama vile cheti au astashahada, stashahada,

shahada na kadhalika, lakini hawana sifa ya Cheti cha
kufaulu mtihani wa Kidato cha Nne.

lli kuwatendea haki watumishi wa aina hii sasa
imeamuliwa kuwa mtumishi asiye na Cheti cha kufaulu
mtihani wa Kidato cha Nne lakini-baada ya kumaliza
elimu ya msingi alipata mafunzo ya stadi za kazi
yanayohitajika katika muundo wa utumishi wa kada yake
na kupata cheti kinachotambulika katika kada yake
atambulike kwamba ana sifa ya cheti inayolingana na
kile cha kufaulu mtihani wa Kidato cha Nne. Watumishi
wa aina hii waingizwe katika miundo iliyohuishwa na pia
kupandishwa vyeo iwapo sifa iliyomkwamisha “tangu

kutolewa kwa miundo mipya ni kutokuwa na Chetl cha
kufaulu mtihani wa kidato cha nne. "~

UTARATIBU WA UTEKELEZAJI WA UAMUZI HUU:

Watumishi wa umma ambao walikuwa katika ajira kabla ya
tarehe 20/5/2004 ulipoanza kutumika Waraka wa Utumishi
Na.1 wa mwaka 2004 hawatalazimika kujipatia sifa ya kuwa
na cheti cha kufaulu mtihani. wa Kidato cha Nne ili
kuwawezesha kuendelea na ajira zao katika utumishi wa
umma. Hata hivyo, kwa wale ambao walikwishaanza
mafunzo hayo, washauriwe kuendelea nayo kwa faida yao
na Taifa zima ambalo linahitaji watu walio na elimu ili
kuendana na mazingira ya sasa ya utandawazi.

Uamuzi huu unamaanisha kuwa, watumishi wote walio kazini
wenye vyeti vinavyohusiana na taaluma zao ambao hawana
cheti cha kufaulu mtihani wa Kidato cha Nne pamoja na wale
walioingia kazini wakati miundo iliyohuishwa ilipokuwa na
sifa za kuingilia kazini kuwa ni kumaliza Elimu ya Shule ya
Msingi bila mafunzo ya taaluma yoyote hawataondolewa
kazini ifikapo tarehe 1/7/2007 kwa kigezo cha kutokuwa na




-kufanyika kwa kuzingatia miundo ya

cheti cha kufauly mtihani wa Kidato cha Nne
kuwa na sifa za kitaalam zilizoainishwa
mipya ili waweze Kupandishwa Vyeo.  Vinginevyo,
watabakia na mishahara ya vyeo vyao vya zamanij kama
yao binafsi hadi hapo watakapojipatia  sifa za

ishwa . vyeo katika miundo Mipya

ila watahitajika
katika miundo

chini cha mshahara wa
binafsi.

Kwa wale ambao miundo yao ya utumishi imefutwa
ikimaanisha kuwa kazi zao za awali zimefutwa katika
utumishi wa umma vyeo walivyokuwa navyo vitaendelea
kuhesabika vinafutwa (Dying cadre). Hawa vile vile
wataendelea kulipwa mishahara.ya vyeo vilivyofutwa kama
yao binafsi bila mabadiliko yoyote hadi hapo watakapojipatia
sifa zinazohitajika katika miundo mipya au kustaafi katika
utumishi wa umma au kima cha chini cha mshahara wa
Serikali kitakapozidi mishahara yao binafsi.

Hata hivyo, inasisitizwa kuwa kila mwajiri aendelee na
jukumu la kuwapeleka mafunzoni watumishi wote ambao
miundo yao ya awali imefutwa ili wajipatie sifa z3
Kuwawezesha kumuduy majukumu yaliyoainishwa katika
miundo mipya. Aidha, ajira zote mpya hazina budi

utumishi
inayotumika hivi sasa.

Kila mwaijiri anapaswa kuwafahamisha watumishi wote walio
chini yake kuhusuy uamuzi huu.

Ninawashukury kwa ushirikiano wenu.

=il

KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala:  Katiby Mkuy Kiongozi,

Ofisi ya Rais,
IKULY,
S.L.P.9120,

DAR ES SALAAM.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM.

Menejimenti ya Utumishi wa Umma
Simu Nambari: 118531-4

S.L.P. 2483
E-Mail: permsec@estahs.qo.tz Dar es Salaam
Fax: 2131365, 2131849 TANZANIA.
http:/ /www.estabs.gotz
Unapaojibu tafadhali taja:

Kumbukumbu Na: C/AC/44/45/01/A/47 4 Aprili, 2006

Makatibu Wakuu wote,

‘Makatibu Tawala wa Mikoa wote,

Wakuu wa |dara za Serikali Zinazojitegemea,
Wakurugenzi wa Halmashauri za Maiiji,
Manispaa, Miji na Wilaya,

TANZANIA BARA.

Yah: LIKIZO BILA MALIPO

Utaratibu wa likizo bila malipo na kushikizwa kwa watumishi wa
Umma kwa madhumuni ya kuwawezesha kwenda kufanya kazi katika
Miradi, Mashirika ya Umma/Kimataifa au Kampuni binafsi mbalimbali
umeainishwa katika nyaraka mbalimbali za Serikali ambazo ni pamoja
na Waraka wa Watumishi wa Serikali Na.5 wa mwaka 1986, Waraka
wa Utumishi Na.9 wa mwaka 1992 Kanuni H.25(a) ya Kanuni za
Kudumu za Utumishi wa Umma Toleo la mwaka 1994 na Kanuni
Na.99 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003.

2. Kwa mujibu wa nyaraka hizo Katibu Mkuu Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa Umma ndiye mamlaka ya kuidhinisha
vibali vyote vya likizo bila malipo na kushikizwa yanayowasilishwa
moja kwa moja na waajiri au watumishi wenyewe Kupitia kwa waajiri
wao kwa idhini. Pamoja na kuwepo kwa utaratibu huo wa likizo bila
malipo, ikumbukwe kuwa sio Sera ya Serikali kuruhusu watumishi
wake kuchukua likizo bila malipo kwa sababu likizo ya aina hii
humwondoa mtumishi kwenye utumishi wa umma katika Kipindi chote
cha likizo ingawa nafasi yake ya kazi inabaki bila kujazwa. Kama
nafasi hii inabaki wazi na utoaji huduma kwa umma unaendelea kama
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kawaida inakuwa vigumu kuamini kuwa nafasi hiyo ni muhimu katika
Taasisi husika.,

3.

Licha ya nafasi kubaki wazi kwa kipindi kilichoidhinishwa na

mwenye mamlaka, uzoefu uliopo unaonyesha kuwa:-

4.
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3.1

3.2

3.3

Baadhi ya watumishi hawazingatii wala kuheshimu muda
unaotolewa kwa ajili ya vibali vya likizo bila malipo na
baadhi ya waajiri kutowachukulia hatua watumishi

wanaokiuka muda wa vibali uliowekwa.

Watumishi wengi wamekuwa wakiomba kuendelea na
likizo bila malipo/kushikizwa kwa kipindi kirefu zaidi na
hata wengine kuomba waendelee hadi watakapotimiza
umri wa kustaafu kazi kwa lazima katika Utumishi wa
Umma.

Baadhi ya maeneo wanayoomba kwenda kufanya kazi
wakiwa katika likizo bila malipo ni yale yasiyo na maslahi
kwa umma wala uhusiano na taaluma za watumishi husika
kwa mfano Kampuni/Miradi binafsi.

- Kwa ujumla likizo bila malipo zinazotolewa zinaleta athari
zifuatazo katika Utumishi wa Umma.

4.1

4.2

4.3

Husababisha nafasi za watumishi wanaopewa vibali hivyo
kuachwa wazi hadi watumishi wanaporejea na hivyo
utaratibu huu unamruhusu mtumishi mmoja kushikilia
nafasi mbili za kazi kwa wakati mmoja (anayokwenda
kuitumikia na anayoiacha ikimsubiri) hali ambayo

inawanyima watanzania wengine nafasi ya kuajiriwa.

Inapingana na Sera ya Serikali ya kuwa na Serikali ndogo
kwa kupunguza watumishi kazini na kuondoa nafasi za
kazi ambazo siyo muhimu zikiwemo zinazoachwa na
watumishi wenye vibali vya likizo bila malipo/kushikizwa.

Inadhihirisha kuwa baadhi ya nafasi za kazi katika
Utumishi wa Umma sio muhimu kuendelea kuwepo
mathalani mwajiri anapokubali kumruhusu mtumishi wake



achukue likizo bila malipo]na kuacha wazi sehemu yake
ya kazi hadi atakaporudi au kustaafu.

5. Mbali na kasoro hizo, kufanya kazi nje ya utumishi wa umma
hasa katika Mashirika ya Umoja wa Mataifa na Mashirika mengine

-ambayo Tanzania ni mwanachama ni jambo linalokubalika na

kuungwa mkono na Serikali. Kwa kufanya kazi katika mashirika hayo
kunawawezesha watumishi kuongeza upeo, ujuzi na uzoefu na hivyo
kuwaendeleza kwa manufaa yao, mashirika hayo na kuliletea Taifa
letu heshima pale watumishi hao wanapotekeleza vema kazi zao.
Aidha mishahara na marupurupu wanayolipwa yanachangia katika
ukuaji wa pato la Taifa.

6.  Katika kipindi hiki ambapo Serikali inaendelea na mkakati wake
kamambe wa kuboresha utendaji katika Utumishi wa Umma kwa
kusisitiza matumizi ya “Job List”, ufanyaji kazi kwa malengo
yanayopimika na wenye kujali matokeo na kazi, vingiaji wa
mikataba ya utendaji kazi kati ya msimamizi na mtumishi na
dhana ya kumjali mteja, suala la watumishi kuruhusiwa kuchukua
likizo bila malipo, kushikizwa inabidi iangaliwe upya kwa kuzingatia
maslahi kwa umma. Hivyo kuanzia tarehe ya Waraka huu maombi

yote ya likizo bila malipo/kushikizwa yatashughulikiwa kwa utaratibu
ufuatao:-

6.1 Sharti yaidhinishwe na mwajiri mwenyewe au afisa
anayekaimu nafasi yake.

6.2 yawasilishwe ofisi hii yakiwa na viambatisho muhimu
kama vile mkataba wa kazi, uthibitisho wenye kuonyesha
kuwa kazi hiyo imepatikana kwa ushindani pamoja na
maelezo yenye kuonyesha faida itakayopatikana kwa
umma iwapo mtumishi huyo ataruhusiwa kuchukua likizo
hiyo.

6.3 vyafafanue bayana kazi za mtumishi anayetaka kuchukua
likizo bila malipo zitafanywa na nani.

6.4 vyafafanue endapo nafasi inayoachwa wazi ni muhimu
kuendelea kuwepo au ifutwe kutoka ikama ya Taasisi
husika.
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7. Endapo maombi ya likizo bila malipo yatakubaliwa, kipindi
cha juu cha mtumishi kuwa nje ya Utumishi wa Umma kitakuwa
ni miaka mitatu. Muda huo unaweza kuongezwa kwa watumishi
wanaoteuliwa na Serikali kuiwakilisha nchi katika Mashirika ya
Umoja wa Mataifa/lUmoja wa Afrika/nchi za SADC/Taasisi za
Jumuiya ya Madola au nyinginezo ambazo Tanzania ni
mwanachama. Aidha urejeaji kazini baada ya kumalizika kwa
vibali hivyo utategemea kuwepo kwa nafasi wazi za kuwapokea.
Iwapo nafasi aliyoiacha itakuwa imejazwa, mtumishi huyo
atalazimika kuomba kazi upya Serikalini. Hivyo ajira itategemea
kuwepo kwa ikama yenye fedha (funded post).

8. Likizo bila malipo kwa watumishi wengine walioolewa/oa
itaendelea kuidhinishwa kwa wale watakaopenda kuwafuata wenzi
wao wa ndoa walio mafunzoni au wanaofanya kazi nje ya nchi kwa
kuteuliwa na Serikali. Aidha kurejea kazini kwa watumishi hao

kutategemea pia kuwepo kwa nafasi ya kazi ya kuwawezesha
kupokelewa.

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu. -

<Blle|

KATIBU MKUU (UTUMISH!)

Nakala: Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
Ikulu,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

Katibu wa Tume,

Tume ya Utumishi wa Umma,
S.L.P.9143,

DAR ES SALAAM.




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFIS! YARAIS

Menejimenti ya Utumishi wa Umma

Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM.

Simu Nambari: 118531-4 S.L.P. 2483
E-Mail: permsec@estabs.qo.z Dar es Salaam

Fax: 2131365, 2131849 TANZANIA.

http:// www.estabs.gotz

Unapojibu tafadhali taja: _

Kumbukumbu Na: EA 45/257/01/49 31 Machi, 2006

Makatibu Wakuu wote,
Wakuu wa ldara Zinazojitegemea wote,
Makatibu Tawala wa Mikoa wote,
Wakurugenzi wa Halmashauri za
Majiji, Manispaa, Miji na Wilaya,

" TANZANIA BARA.

Yah: UTARATIBU WA UHAMISHO WA WATUMISHI
WA UMMA BAINA YA WAAJIRI

Utaratibu wa uhamisho wa watumishi kutoka kwa : mwajiri
mmoja kwenda kwa mwingine umefafanuliwa katika Kifungu
Na.8(3)(f) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002
ikisomwa kwa pamoja na Kanuni Na.107 ya Kanuni za Utumishi wa
Umma za mwaka 2003 na aya Na.13(k) ya Taratibu za Uendeshaji

wa Utumishi wa Umma za mwaka 2003.

2. Vifungu vya Sheria, Kanuni, na Taratibu vilivyotajwa hapa juu,
vinampa Katibu Mkuu Utumishi mamlaka ya.kuwabadilishia vituo
vya kazi watumishi miongoni mwa waajiri kwa nia ya kuwianisha
nguvukazi iliyopo miongoni mwa waajiri na kila kunapokuwepo
sababu zenye maslahi kwa umma. Hata hivyo utaratibu huu
hauwazuii waajiri kuwabadilishia watumishi walio chini yao vituo vya

kazi ndani ya Wizara, ldara Inayojitegemea, Sekretarieti ya Mkoa na
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Halmashauri ya Serikali za Mitaa kwa madhumuni ya kuboresha
ufanisi wa kazi ndani ya Taasisi husika.

3.  Ingawa Sheria ya Utumishi wa Umma imeanza kutumika rasmi
tarehe 1 Julai, 2002, bado baadhi ya waajiri hususan Halmashauri za
Serikali za Mitaa wameendelea kuhamisha watumishi baina yao bila
kuzingatia mambo muhimu yafuatayo:-

(@) Kuwepo kwa nafasi iliyotengewa fedha katika mwaka wa
fedha husika.

(b)» Sababu muhimu zenye kumlazimu mtumishi kuhama
kama vile kumfuata mwenzi wa ndoa au sababu za kiafya
ambazo zimethibitishwa. ‘ :

4.  Matokeo ya uhamisho huo ambao hauzingatii taratibu
zilizowekwa, umesababisha matatizo yafuatayo:-

(a) Uwiano mbaya wa idadi ya watumishi miongoni mwa
waajiri. Baadhi ya watumishi wamezua tabia ya kuajiriwa
popote pale wakitarajia  baada ya hatua hiyo
watahamishiwa maeneo wanayoyapenda kwa visingizio
mbalimbali na hivyo kufanya baadhi ya waajiri kuwa na
kazi. ya_kuajirina kuhamishia sehemu nyingine watumishi
(recruiting grounds). Hali hii imefifisha utekelezaji wa kazi
katika maeneo haya.

(b)  Uhamisho usiokuwa na udhibiti wowote na hivyo kuwa
mwanya wa watumishi hewa. Mihuri, saini na “data sheet
“bandia vimetumika kumpatia mtumishi nafasi ya kazi kwa
njia ya uhamisho kwenda kwa mwajiri mwingine. Aidha,
upo ushahidi kwamba baadhi ya watumishi waliohama
kutoka kwa mwajiri mmoja kwenda kwa mwingine,
hawana kumbukumbu zozote katika vituo vyao vya awali.
Hawa ni watumishi hewa.

(c) Watumishi wanchiaima bila ya kuwepo kwa kibali cha
uhamisho, wanapofuatilia kibali hicho, hawafanyi kazi
ingawa wanalipwa na kupokea mshahara. Aidha baadhi
ya waajii hasa Halmashauri za Serikali za Mitaa
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wamekuwa wakiwataka kukaa nyumbani hadi hapo
mishahara yao itakapoingizwa kwenye orodha ya malipo
ya mishahara (payroll) ya mwaijiri alikohamia. Hali hi

imezidi kuongeza zaidi tatizo lililopo hasa la upungufu wa
Walimu.

(d) Uhamisho wa aina hii umewajengea watumishi tabia ya
kusubiri katika ofisi za' waajiri wanaohusika kwa muda
mrefu ili kushinikiza maombi yao kushughulikiwa. Hali hij
imesababisha upoteaji wa muda wa kazi kwa watumishi
wanaohama na wale wanaoshughulikia uhamisho kwa
kupoteza muda katika kutafuta barua na kuelimisha juu
ya utaratibu unaopaswa kuzingatiwa wakati wa uhamisho

5. lli kuondokana na tatizo la uhamisho usiokuwa na mpangilio

© kuanzia tarehe ya Waraka huu, ofisi hii-haitashughulikia ombi la

uhamisho wowote ulioidhinishwa na mwajirl kinyume cha
Sheria, Kanuni na Taratibu zilizoainishwa hapa juu. Aidha
watumishi husika hawataingizwa katika orodha ya malipo vya
mishahara ya watumishi wa Serikali (payroll) ya kituo wanachohamia
na wala haitajihusisha na suala la kufutika kwao katika “payroll”

"ya vituo watakavyokuwa wamehama.

6. Kwa watumishi ambao wanazo sababu za Kuruhusiwa kuhama
zikiwemo kushinda usaili wa nafasi za kazi, kuwafuata wenzi wao wa
ndoa Au-wenye.-sababu—za—kiafya, waajii wao au watumishi
wenyewe wanatakiwa kuwasilisha maombi ya uhamisho katika ofisi
hii kupitia kwa waajiri wao yakiambatana na:-

(@) Ushahidi wa kuwepo kwa nafasi ya kazi iliyotengewa
fedha kwa mwaka wa fedha husika kutoka kwa mwajiri
aliyekubali kumpokea. Nafasi hii inaweza ikatokana na
kibali cha ajira mpya/mbadala au mtumishi aliyekuwepo
kuhitimisha utumishi wake kwa kustaafu, Kuacha,
kufukuzwa kazi au kufariki ambapo ni lazima kuainisha

jina la mtumishi huyo, cheo, C/No. sababu na tarehe ya
kuhitimisha utumishi.
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(b) Nakala ya cheti cha ndoa kwa wanaowafuata wenzi wao
wa ndoa, pamoja na nakala ya barua/uthibitisho mwingine
wenye kuonyesha sehemu alipo mwenzi huyo.

(c) Vyeti vya mapendekezo kutoka kwa daktari kwa wenye
matatizo ya kiafya.

(d)  Ushahidi wa kufaulu usaili.

7. Mwisho, ninapenda kusisitiza kuwa watumishi ambao maombi
yao yatakuwa yamewasilishwa katika ofisi hii wanatakiwa kuwa
katika vituo vyao vya kazi wakiendelea kufanya kazi wakati
maombi yao yakishughulikiwa badala ya kupoteza muda

kufuatilia maombi yao. Barua za uhamisho zitatumwa kupitia kwa -

waajiri wao na katu hawatapewa mkononi.

Ninawashukuru kwa ushirikiano wenu mkubwa.

K Mello

KATIBUY MKUU (UTUMISHI)

=z

akala: —KatibuMkuy Kiongazi, ..
Ofisi ya Rais, '
tkulu,
S. L. P.9120,
DAR ES SALAAM.

Katibu,

Ofisi ya Rais,

Tume ya Utumishi wa Umma,
S. L. P.9143,

DAR ES SALAAM.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM. 75N % Menejimenti ya Utumishi watdmma,
Simu: 2118531/4 - ) T - 8LP. 2483,
Fax: 2131365 Dar es Salaam,
Barua Pepe: permsec@estabs.go.tz TANZANIA.

Unapajibu tafadhali taja:

Kumb. Na.C/AC/134/213/01/21 21 Machi, 20064 -

\
Makatibu Wakuu Wote, o |
Makatibu Tawala Mikoa Wote,
Makatibu Tawala wa Wilaya Wote,
Wakuu wa Idara Zinazojitegemea
Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya,
Miji, Manispaa na Majiji,
Wakuu wa Taasisi za Serikali Wote,
TANZANIA BARA.
YAH: UTEKELEZAJI WA WARAKA KUHUSU UTARATIBU
WA KUPANGIWA NYUMBA NA SAMANI KWA
VIONGOQZ| |

1.0 Utangulizi

1.1 Katika Waraka wangu Kumb. Na. C/AC.134/213/01/G/69
wa tarehe 30 Januari, 2006 nilitoa utaratibu wa
Kupangiwa nyumba na samani kwa viongozi, Waraka
ambao ulirekebisha Sehemu M ya Kanuni za Kudumu za
Utumishi wa Umma Toleo la 1994, na Waraka wangu

Kumb. Na C/AC.134/213/01/5 wa tarehe 2 Septemba,
1998. ,

1.2 Aidha pamoja na kuelekeza utaratiby huu, bado Ofisi
yangu imekuwa ikipokea maombi ya posho ya nyumba ya
asilimia thelathini ya mshahara kutoka kwa viongozi mbali
mbali walioteuliwa kushika nyadhifa tofauti Serikalini.
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Madhumuni ya barua hii ni kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu
suala hili.

2.0 ' Nyumba za Kuishi Viongozi

2.1

- 2.2

Waraka wangu unaelekeza kuwa, kuanzia tarehe 2
Januari, 2006, kila Afisa Mhasibu alitakiwa kuwasilisha
mahitaji yake ya nyumba Wizara ya Miundo Mbinu ili
zoezi la kila Wizara, Mkoa na Wilaya kutengewa nyumba
lifanyike. :

Baada ya utaratibu huo, viongozi wote wenye stahili ya

kupewa nyumba ambao hawajauziwa nyumba na Serikali -

watapatiwa nyumba za kuishi chini ya Maafisa Wahasibu
wao na si Wakala wa Majengo tena kama ilivyokuwa
awali. Hii inatokana na ukweli kwamba Maafisa
Wahasibu ndio wenye uwezo wa kuthibitisha kukosekana
kwa nyumba za Serikali za kuwapatia viongozi husika
baada ya zoezi zima la ugawaji nyumba kukamilika.
Hivyo, kila Afisa Mhasibu anahimizwa kuharakisha zoezi
la kuwasilisha Wizara ya Miundombinu mabhitaji yake ya
nyumba za viongozi ambao hawana nyumba za kuishi, na
hawakuuziwa nyumba za Serikali ili ugawaji wa nyumba
na samani uweze kufanyika ipasavyo.

3.0 Posho ya Nyumba
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3.1

3.2

Kwa viongozi ambao bado hawajapewa nyumba na
hawalipwi posho ya pango, hapatakuwa na utaratibu wa
kutoa posho ya asilimia thelathini (30%) hadi hapo zoezi
la_ugawaji wa nyumba za Serikali litakapokamilika, na
kupata uthibitisho wa kukosekana kwa nyumba za
Serikali za kuwapatia viongozi hao kutoka Wizara ya
Miundombinu.

Kuhusu wale wanéopewa posho ya pango la nyumba kwa
sasa, ni jukumu la Maafisa Wahasibu husika kuhakikisha

~ kuwa viongozi hao wanatafutiwa nyumba za Serikali kwa

kuwasilisha majina yao kwa Wizara ya Miundombinu




kama ilivyoelekezwa na kusitisha ulipaji huo wa Posho
hiyo mara wanapopangiwa nyumba.

Nawashukuru kwa ushirikiano wenu

e O

KATIBU MKUU (UTUMESHHB
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~ Fax: 2131365

JAMHURI YA DIIUUNGAI\IO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

Anwani ya Simu: "UTUMISHT", DSV, /8
Simu: 2118531/4 j

Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 2483,
Dar es Salaam.

Barua Pepe: permsec@estabs.go.tz TANZANIA.
Unapojibu tafadhali taja:
Kumb. Na. C/AC.134/213/01/G/69 30 Januari, 2006

Makatibu Wakuu Wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,
Makatibu Tawala wa Wilaya Wote,
TANZANIA BARA.

KUH: UTARATIBU WA KUPANGIWA NYUMBA NA SAMAN!
: KWA VIONGOZI

1.0  Utangulizi

1.1 Utaratibu wa kupangiwa nyumba na Samani kwa Viongozi na
Watumishi wa Umma umeelezwa katika Sehemu M ya Kanuni
za Kudumu (Standing Orders) toleo la Hl, 1994, Kuanzia
mwaka 1998, utaratibu wa kuwapatia nyumba na samani
umekuwa ukifanyika kwa kuzingatia maelekezo yaliyotolewa

kwa Waraka wangu wenye Kumb. Na. C/AC/134/213/01/5 wa.

tarehe 2 Septemba, 1998.

1.2  Kutokana na mabadiliko yaliyotokea hivi karibuni Serikali
imeamua kufanya marekebisho katika Kanuni hizo.

2.0 Utaratibu mpya wa nyumba na samani kwa Viongozi

Kuanzia sasa utaratibu wa kuwapangia nyumpa na samani Viangozi
utakuwa kama ifuatavyo:-

2.1 Nyumba za Serikali

2.1.1 Viongozi wote wenye stahili ya kupewa nyumba
watapewa nyumba za kuishi na Serikali.
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2.2

3.0 Viongozi wote waliouziwa nyumba za Serikali hawatapewa

2.1.2 Kila Wizara, Mkoa na Wilaya itatengewa nyumba zake
kwa ajili ya Viongozi wake, na HAZITAUZWA TENA, kwa

maana zitakuwa ni TIED QUARTERS.

Samani
2.21 Kila nyumba ya Serikali, itawekewa samani zenye
thamani isiyozidi Shilingi milioni 18.5.

2.2.2 Wizara ya Ujenzi itawajibika kununua na kuweka samani

hizo.

2.2.3 Kiongozi  atakayehamishwa au kuacha uongozi,
atalazimika kuhama katika nyumba anayotumia katika
muda wa mwezi mmoja tangu alipohamishwa/lkuacha
uongozi ili Kiongozi atakayeteuliwa aweze kuingia.

'2.2.4 Kabla ya Kiongozi kuhama katika nyumba atalazimika
kukabidhi funguo na samani zote zikiwa salama kwa

Wizara ya Ujenzi au mwakilishi wake.

2.2.5 Sarriani itajumuisha vitu vyote ikiwemo viyoyozi, furniture
(hard and soft furnishing), crokery nk. Samani hizi
zitabaki kuwa mali ya Serikali.

nyumba wala samani nyingine.

- 4.0 Utekelezaji

Utaratibu wa kuwapatia nyumba na samani utakuwa 'kama

ifuatavyo:

4.1

4.2

Kila Afisa Mhasibu atawasilisha mahitaji yake Wizara vya
Miundombinu ambayo itampangia nyumba pamoja na Samani

zinazohitajika.

Kila kiongozi au mtumishi anayepangiwa nyumba ya Serikali
ana wajibu wa kuhakikisha matumizi mazuri ya nyumba hizo
ambayo hayaleti uharibifu wa nyumba yenyewe au mazingira
yake. Matumizi ya nyumba hii kwa shughuli za kibiashara au
kuweka mifugo YANAKATAZWA.




Kila Afisa Mhasibu atahakikisha kuwa nyunba  zilizowekwa
chini ya uangalizi wao zinatumika katika njia ambayo haiharibu
nyumba na mazingira yake. Pia atahakikisha kuwa kiongozi

anapohama nyumba Samani zinahakikiwa pamoja na hali ya
nyumba.

44  Ofisi ya Rais, Menejimeriti ya Utumishi wa Umma itahuisha
viwango vya thamani ya samani kulingaha na uwezo wa
Serikali, 'na  hairuhusiwi  kutumia zaidi ya viwango
vitakavyowekwa na Serikali chini ya utaratibu huu.
3.0 Mwisho

Waraka huu unarekebisha ipasavyo sehemu M ya Kanuni za

Kudumu, na Waraka wangu Na. C/AC.134/213/01/5 wa tarehe 2
Septemba, 1998. Waraka huu Unaanza kutumika tarehe 2 Januari, 2006.

Felle |

KATIBU MKUU (UTUMISHD
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS .

Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM. Menejimenti ya Utumishi wa Umma,

Simu: 2118531/4 S.L.P. 2483,

Fax: 2131365 Dar es Salaam.
Barua Pepe: permsec@estabs.po.tz TANZANIA.
Unapojibu rafadhali tuja: . e e

Kumb. Na. FA.225/239/01/E/5 10/11/2005

Makatibu Wakuu,

Wakuu wa Idara zinazojitegemea,
Makatibu Tawala wa Mikoa,
Wakurugenzi wa Majiji, Manispaa na Miji,
Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya,
TANZANIA BARA.

YAH: MWONGOZO WA UTUNZAJI NA UTEKETEZAJ! WA
KUMBUKUMBU (RECORDS RETENTION AND
DISPOSAL SCHEDULES)

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishj-wa Umma ina mamlaka ya
kusimamia na kuratibu utunzaji wa kumbukumbu za Serikali katika Wizara,
Idara na Wakala wa Serikali. Katika kutekeleza jukumu hilo, Ofisi kupitia
ldara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa imekuwa ikiandaa miongozo
mbalimbali inayoelekeza hifadhi bora ya kumbukumbu na Nyaraka kama
ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa,
Namba 3 ya mwaka 2002. Sehemu ya 9(c) ya Sheria hii inaainisha
majukumu  ya Wakuu wa Ofisi za Umma kuhusu hifadhi bora ya
kumbukumbu katika hatua zake zote, yaani zinapozaliwa, zinapokuwa: hai

au tuli na kutotumiwa kabisa kwa shughuli za kila siku kwa uendeshaji wa
ofisi.

2. Kutokana na utekelezaji wa majukumu ya. siku hadi siku kumekuwa
na ongezeko kubwa la uzalishaji na ufungaji wa kumbukumbu katika ofisi
za Umma.  Ongezeko hili limesababisha msongamano mkubwa wa
kumbukumbu na hivyo kuleta ugumu katika upatikanaji wa haraka wa
kumbukumbu hai pindi zinapohitajika.  lli kutatua tatizo hili, Serikali
imeandaa Mwongozo wa Utunzaji na Uteketezaji kumbukumbu za Serikali
ambao utatumika kwenye Ofisi za Serikali. Lengo kuu la Mwongozo huu
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ni kuzijengea ofisi husika uwezo wa kutathimini kumbukumbu na kutoel
maamuzi kama ziendelee kuhifadhiwa ama kuteketezwa.

3. Mwongozo umeorodhesha makundi ya kumbukumbuy zinazozalishwa
na taasisi au asasi na kuziainishia muda wa kuzitunza na hatima yak
kama kuteketezwa ay Kuhifadhiwa kama nyaraka. Katika kutekelezj
jukumu hilo Wizara, Idara au Taasisi husika za Serikali zinaagizwa kutumi
mwongozo huu kwa kufuata hatua Zifuatazo:- a'

v,
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(@) Ufungaji wa majalada ufanyike kwa Kuzingatia umri wj
jalada. Jalada ambalo halijapokea kumbukumbu kwa miak
mitano au lenye ujazo wa sentimeta tatu halina budi kufungwa.

(b) Majalada yote yaliyofungwa yaorodheshwe katika records
centre transfer form, (angalia kiambatanisho namba 1). I

Tathmini ya kumbukumbu tui; (semi-current records) ambazo

hazihitajiki katika utendaji kazi wa kila siku, ifanywe kwa makini.
kwa -kutumia Mwongozo wa Utunzaji na Uteketezaji wa

Kumbukumbu (Records retention and Disposal Schedule)l
ambao umeambatanishwa. Katika hatua hii majalada

yanayotathiminiwa ni vyale yaliyofungwa na kuorodheshwa

kwenye records centre transfer form kwa kuangalia aina ya'
kumbukumbu na muda ulio katika mwongozo.

Baada ya tathimini majalada yanayobainika kuwa na umuhimu'
wa kudumu yawekewe herufi “P” Kwa Maana ya umuhimu
wa kudumu (Permanent) na kuorodheshwa kwenye fomul
(angalia kiambatanisho namba 2). Majalada
yatakayoainishwa kuwa hayana umuhimu wa kudumu
yawekewe alama ya “D” Kwa maana ya kuteketezwa
(Destruction) na kuorodheshwa kwenye Destruction form. '

Maombi ya kuteketeza kumbukumbu Zisizo na umuhimu wa
kudumu yafanyike kwa kuwasilisha orodha ya majalada yasiyo
na umuhimu wa kudumu kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Menejimenti va Utumishi wa Umma, ambaye ndiye mwenye'
mamliaka kulingana na sheria (kama ilivyoainishwa kwenye

Sheria ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa namba 3 ya
mwaka 2002). l



4. i pawepo na utekelezaji mzuri wa jambo hili, Wizara/ ldara
zinazojitegemea/Wakala  zinashauriwa  kuunda  kamati  Maalumu
zitakazokuwa na jukumu la kupitia kwa kina orodha iliyopendekezwa
kuteketezwa na ketoa maoni au kutoa ushauri kwa Katibu Mkuu/Mtendaji
Mkuu wa Wizara/ldara au Wakala husika. Pia ofisi yakowsmashauriwa
kuwasiliana na ldara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa kuomba nafasi
ya kuhifadhi kumbukumbu tuli katika ghala la Taifa (National Records
Centre) kwa hifadhi bora zaidi. Pindi inapohitaji kumbukumbu hizi kwa

marejeo ofisi yako iwasiliane na ldara ya Kumbukumbu na Nyaraka za
Taifa.

5. Naambatanisha nakala ya mwongozo huu pamoja na nakala ya

Sheria ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa namba 3 ya=smwaka 2002 kwa
rejea yako.

//

J. A Rugumyamheto
KATIBU MKUU.
(MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA)
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JAMHURI YA MUUNGANO wa TANZANIA

OFISI YA RAIS

Anwani ya Simu; "UTUMISHI", DSM.
Simu Nambari: 118531-4

E-Mail: perms estabs.qo.tz

Fax: 2131365, 2131849

http:/ /www.estabs.gotz

Menejimenti ya
Utumishi wa Umma,
S.L.P, 2483,

DAR ES SALAAM.

Unapojibu tafadhali taja:

Kumbukumbu Na: AC.45/260/01/65 16 Septemba, 2005

Makatibu Wakuy Wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa,

Wakuu wa Idara Zinazojitegemea,
Wakurugenzj wa Miji, Manispaa, Maijiji,

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri z3 Wilaya,
TANZANIA BARA. '

Yah: UTEKELEZAJ| WA WARAKA WA UTUMISHI NA.1
WA MWAKA 2004 KUHUSU KUWAENDELEZA
WATUMISHI AMBAO HAWANA SIFA ZA
WAWETE o oD HAWANA SIFA ZA

KUWAWEZESHA KUBADILISHWA VYEQ KWA
MUJIBU WA MIUNDO YAO YA UTUMISHI

Tafadhali rejeen; barua yangu Kumb. Na.AC.45/260/01/5 ya
' ki ilisha kwenu Waraka wa Utumishi Na 1
badilisha vyeo watumishi kwa -mujibu

2. Mintarafu Waraka huo watumishi wote wa umma ambao
hawana sifa za msingi (minimum required entry qualifications) za
kuwawezeshg kubadilishwa Vyeo kwa mujibu wa Miundo Yao mipya
ya Utumishi walitakiwa Kujiendeleza jlj kuhakikisha  kwamba

Wanapata sifa hizo katika muda wa miaka mitaty Kuanzia tarehe 1
Julai, 2004 na kwamba watumishj watakao '
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3. Tangu kutolewa kwa agizo hilo waajiri wengl wamejitahidi
kuwapeleka watumishi wao kwenye mafunzo ya aina mbalimbali.
Hata hivyo, imebainika kuwa waajiri wengi hawakuzingatia suala la
kulinganisha muda wa mafunzo na muda ambao mtumishi atatumikia
cheo kipya baada ya mafunzo kabla ya kulazimika kustaafu kwa hiari
au kwa lazima kwa mujibu wa sheria. Kwa kufanya ulinganisho huo
ni dhahiri gharama za kuwaendeleza watumishi wenye umri mkubwa
itakuwa ni kubwa ukilinganisha na manufaa yatakayopatikana baada
ya mafunzo hayo (value for money). Aidha yamekuwepo malalamiko
mengi kutoka kwa watumishi wa aina hiyo kwamba kutokana na
matatizo mengi yanayowakabili ya kielimu na umri mkubwa walionao,
inawawia vigumu kufuatilia na kufanya vizuri katika mafunzo/masomo

husika ili waweze kukidhi sifa za kielimu na kitaaluma zilizomo katika
miundo wanayotarajiwa kuingizwa. '

4. Kwa msingi wa maelezo haya imeamuliwa kwamba watumishi
wote wa umma wenye umri wa miaka hamsini (50) na kuendelea,
ambao hawana sifa za kielimu na kitaaluma za kuwawezesha
kubadilishwa vyeo kwa mujibu wa Miundo mipya wasilazimike
kusoma kwa lengo la kujipatia sifa hizo. Hata hivyo ninapenda
kusisitiza” kuwa watumishi hao wataendelea kutumikia cheo cha chini
kabisa katika kada husika wakiendelea kupokea mshahara
waliokuwa nao katika vyeo vyao vilivyofutwa kama wao binafsi bila
mabadiliko yoyote na bila kupandishwa vyeo hadi ajira yao katika
Utumishi wa Umma itakapofikia kikomo. Aidha, watumishi wenye nia
ya kujiendeleza hususan wale ambao hawajafikia umri wa kustaafu
kwa hiari wa miaka 55 waruhusiwe kuendelea na mafunzo/masomo
yao hadi watakapohitimu na kujipatia sifa zinazotakiwa. Wale wasio
na uwezo wa kujiendeleza washauriwe kustaafd mara wanapofikisha
umri wa kustaafu kwa hiari yaani miaka hamsini na tano (55) ili nafasi
hizo zijazwe na watu wenye sifa zinazohitajika.

5. Watumishi wengine wote walio chini ya umri wa miaka hamsini

(50) watatawaliwa na masharti ya Waraka wa Utumishi Na.1 wa |
mwaka 2004.
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6. Waajiri wote mnaagizwa kuzingatia maelekezo haya na
kuyatekeleza ipasavyo. '

/

Joséph A.M. Rugumyamheto
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Nakala: - Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9120,
DAR ES SALAAM.

Katibu wa Tume,

Tume ya Utumishi wa Umma,
S.L.P. 9143,

DAR ES SALAAM.







JAMAURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
QFISI YA RAIS

Anwani ya Simu "TUME” T TUME YA UTUMISH] WA UMMA,
DAR ES SALAAM (Bl ACACIA HOLSE, '
Anwani ya Simu: 2126811-4. T MTAA WA SAMORA,

Fax: 255-022-2114156 B\ P. G.BOX G142,

E - Mail: A DAR ES SALAAM.
Unapajibu tafadhali &ja:

Kumb. Na. PSC/C.40/2/PART TTl/&5 , Agosd 11, 2005

Makatibu Wakuu Waote,

Wakuu wa Idara Zinazgjitegames,

Makatibu Tawala wa Mikea,

Wakurugenzi wa Mafjij, Manispaa na Miji,
Wakutugerzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,
TANZANIA BARA.

A
Yah: KUTOKUZINGATIWA KWA SHERIA, KANMUNT NA
TARATIBY WAKATT WA KUCHUKULIA WA TUMISHI
HATUA ZA KINIDHAMU.

Tafadhali husika na kichwa cha habari hapo juu.

Kwa Mujibu wa Kifungu cha 10 (e) cha Sheria ya Utumishi wa
Umma Na. 8 ya mwaka 2002, Tume ya Utumishl wa Umma Mamiaka
ya Rufaa dhidi ya maamuzi ya Mamlaka mbalimbali za Nidhamiu. Kama
Mamlaka ya Rufaa, kabla ya kutoa uamuzi, Tume hupitia kwa makini
rufaz zinazowasilishwa mbele yake ikiwa ni camoja ta viewelezo
vinavyowasilishwa na mrufani na mrufaniwa.  Werufani  wang:
wanzokata rufaa mbele ya Tume wanafanikiwa, sl kwa sababu warufani
hao hawana hatia, lakini kwa sababu ya lutokuzingatiwa kwa Sheria,
vanpuni na Taratibu za kinidhamu unaofanywa na Mamlaka za Midhamu.
Kytokanad na ukiukwaji huc wa Ahahiri wa Sheria, mara kadhaa, Tume
imekuwa ikitengua maamuzi ya Mamlaka mbalimbali za MNidhemu na
kuagiza warufani kurejeshwa kazini il wafunguliwe mashicke Upya na
kuadhibiwa kwa kuzingatia matakea ya kisheria.

Kasoro hii ilijidkihirisha wazi Kwenye mkutano wa Tum= Na
2005/2. Katika mkutanc huo, Tume ilipokea na kupitia rufaa tatu (3)
slizawasilishwa mbele yake. Turme iliahirisha kutoa uamuzi wake
kuhusu rufaa hizo baada ya kubaini kuwepo kwa ukitikwaii mkubwa wa
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iy faratiby 74 msingi 25 kushughuﬁkfa Mashaysq ¥a nidhamy, Kascro iz
j N kamg ifuatayyg
“—I N ° . . . . -
[ (i) Hakukyy,a N3 Hat 3 Mashiaks Zinazokidh; Matakwa
s Kanuni ng, 44 (3) ikisomwa Pamoja ng Jedwali I3 1 [ sehem,,
d ‘A’ va Kanuni z5 Uturnishi vy mma, 2003 “a Mujiby wa
14

(il Barua ziuzotum:'ka kama ‘Nati 24 masf/!:aka’zilisainiwa na

(i) Hakukuwa 13 Kamat z3 Uchunguzi kama Navyoagizya chiry
Y3 Kanunj ng 45 (1) cha Kanunj 23 Utumishi 5 Umma
2 Aldha, hata pale ambapg Kamatj ihundvsa <amat

Kanuni Na. 47 (1) - 4) (a) - (c) cha Kanunj za Utumishi v5
Umnma, 2003 inayosisitizs Miumish; kupe»-ya fursa vg
Kusikilizwa kwa Ukamilify;, '

fiv) Mamilaks Ya Kuwafukyzg kazi watumishj Fusika vaiitekelazy,

Kutokana na Mapunqufy hayo, Tume inachukyg nafasi hi;
Kuwakumbusha tena Memlaka 2a Nidhamy, na. waajicj Wote  kuhys,

() Hati 73 Mashaltaka lazima 2IKidni matayyws ya kisheriz.
(i) Hati 2 mashtakg l[azima Zisainiwe 14 Maralaig 73
Nidham :

116




~ ".".l-'-‘F]"‘ F___
== S Ber. 189 2008 12007

b. o 2TS 22 21379 HF'._._‘,

T REN 2

Pasavye na Mamiaka

e ) Fryl o, T 2 ——MM“"“"“W"E?

FRON @ SECRETARY (1120

;:ﬁ; .

s 'S (i) Watumishi wapewe fursa yg kusikilizwa Kikamilify.

By | : ‘

Z,’ (iv) Barua za kufukuzwa kazi watumishi Zisainiwe na

1*'1 Mamlaka za Nidhamu wenyewe.

,_;,; {v) Watumishi waelezwe sababu za maamuyzj yalivafikiwa,

»5 (vi) Watumishi  waeiezwe kuhusu haki ya kukata rufaa,

3 muda wa kukata Rufaa na Mamlaka yao ya Ryfaa.

I

:; Iwapo maelekezn haya hayatatekelezwa i

|

za Nidhamu, na kwa m

Ujibu wa Kifungy cha 25 (1) (c) cha Sheria ya
Utumishi wa Unma Na

- 8 va mwaka 2002, Tyme haitasita kutumia’
thihirika Akuv_vg yanakiuka

TUME YA UTUMISH]I WA UMMA.

Makala:  Katipy Mkuu Kiongazi,

Ofisi ya Rais,
IKULL,
S.L.P. 9120,

DAR ES SALAAM: "~ Gia taarifa

TR






Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM.
Simu Nambari: 118531-4

JAMHURI YA MUUNGANG WA TANZANIA

OFiS! YA RAIS

Menejimenti ya
Utumishi wa Umma,

E-Mail: permsec@estabs.qo.tz S.L.P. 2483,

Fax: 21313865, 2131849 DAR ES SALAAM,
http:/ fwww.estabs.gotz

Unapejibu tafadhali taja:

Kumbukumbu Na: C/CB.178/213/01/21 9 Mei, 2005

Makatibu Wakuu Wote,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakuu wa ldara Zinazojitegemea,
Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya, Miji,

Manispaa na Majij,

TANZANIA BARA.

Yah: UWASILISHAJLWA TAARIEA ZA WATUMISHI

WALIOLUNDIKANA KWENYE CHEO KIMOJA KUFUATIA
KUUNGANISHWA KWA MADARAJA YA VYEQ MBALIMBALI
KATIKA MIUNDO YA UTUMISHI

Mtakumbuka kwamba kwa barua yangu yenye Kumb.
Na.C/CB/178/213/01/17 vya tarehe 10 Machi, 2005 mlitakiwa
kuwasilisha katika Ofisi hii Taarifa zilizotajwa hapa juu kabla au
ifikapo tarehe 20 Aprili, 2005.

2. Hadi kufikia tarehe 30 Aprili, 2005 ni Waajiri 41 tu kati ya 176
ndio wamewasilisha Taarifa husika na tunategemea waajiri ambao
hawakuwasilisha taarifa hiyo ni kwa sababu hawana watumishi
waliolundikana. (Orodha ya Waajiri waliowasilisha taarifa zao ni

kama inavyoonekana katika Kiambatisho Na.l chenye sehemu (a) na

(b)),

3. Uchambuzi uliofanywa kwa Taarifa zilizokwishapokelewa
umeonyesha dasari zifuatazo kwa baadhi ya Waajiri ambazo hazina
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(vii) Baadhi ya Waajiri, kwa mfano Wizara, wamewasilisha
orodha inayojumuisha watumishi walio chini ya mamlaka
nyingine za ajira kama Sekretarieti za Mikoa na Serikali

za Mitaa, kwa mfano Maafisa Ushirika na Maafisa
Ushirika Wasaidizi.

Baadhi ya Waajiri wameleta Taarifa zao kwa njia ya Fax,
ambazo hazisomeki vizuri.

Baadhi ya Halmashauri za Wilaya/Miji  zinaelekea
kutowakubali bado watumishi waliohamishiwa kwao, hasa -
Maafisa  Kilimo/Mifugo na - Maafisa  Kilimo/Mifugo
Wasaidizi, kwani wengi wao bado wanaelekezwa kuja
UTUMISHI au Wizara ya Kilimo na Chakula na Wizara ya
Maji na Maendeleo ya Mifugo kwa kushughulikwa badala
ya kuwaorodhesha kwenye taarifa kama flivyoelekezwa.

4. 'Kwa kuwa imeshindikana kukamilisha zoezi la uchambuzi
kutokana na dosari hizo pamoja na waajiri wengine kutowasilisha
taarifa—zao—mratakiwa~kwa—mara—r yimgime-kuwasiishaEanfa mizo
kwa' wale ambao hawajafanya hivyo na kurekebisha kasoro
zilizoainishwa kabla ya tarehe 30/6/2005. Waajiri ambao hawana
watumishi wa aina hiyo waniandikie na kunitaarifu hivyo.

Ninakushukuru kwa ushirikiano.
——__-—’/

<J
Joseph A.M. Rugumyambheto_

KATIBU MKUU (UTUMISHI

Nakala:  Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULU,
S.L.P. 9121,
DAR ES SALAAM.

| . _



KIAMBATISHO NA.1

(a)Orodha' ya Waajiri ambao wamewasilisha taarifa zao hadi
6/5/2005 na zenye kufaa kufanyiwa uchambuzi

GHARAMA MUDA WA KWENYE

NA | MWAJIRI IDADI | KWA MWAKA CHEQ KIMOJA
1 DED - Newala 50 37,883,650 4-14
I 2 | Ofisl ya Waziri Mkuu 101 76,799,760 4.2 '
3 RAS - Arusha 124 119,457,980 5-20
' 4 RAS - Mbeya . 11 4,539,200 - 5-20
5 RAS - Iringa 139 83,008,650 5-17
. 6 DED - Chunya 30 31,925,280 4-14
7 RAS - Shinyanga 23 © | 27,241,620 6-16
) 8 RAS - Marogaro 29 28,978,800 4-14
8
l 9 Mbeya MC 132 112,249,250 4-14
10 Wizara ya Ujenzi 248 101,679,070 3-24
' e e e e L TmE A TAGE YA Uchaguzi | 21| 14416670 | 4-17
’ 12 Wizara.ya Mambo ya Ndani 100 153,287,080 4-16
. ya Nchi
r3 DED = MBeya 15 12,739,440 4-10
14 DED - Tahara 134 90,345,240 3-33
' 15 Wizara ya Nishati na Madini 29 30,008,460 3-20
' 16 | DED - Mtwara 5 2139000 |  3-9
17 DED - Karagwe 49 99,906,370 3-10
l 18 | DED - Mbozi 31 21,322,810 4-13
19 Wizara ya Ushirika na g 27.883.320 4-10
Msako
l 20 RAS - Kagera a7 197,739,410 4-25
' 21 | RAS - Dodoma 133 107,359.200 |  3-22
Wizara ya Sayansi i
22 Teknolgjia na Elimu ya Juu 43 32,599,600 r 3-19
l 23 DED - Maswa 28 72,545,400 10 - 20
24 RAS - Tanga 29 1,910,670 4-10
l TOTAL 1620 1,487,665,930
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(b)

10.

12.

13.

14.

16.

17.

Orodha ya Waajiri ambao Taarifa zao zina kasoro nyingi kiasi |

cha kutowezekana kufanyiwa uchambuzi.
Wizara ya Elimu na Utamaduni
Halmashauri ya Wilaya Rungwe
Wizara ya Viwanda na B_iashara
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Morogoro
Ofisi ya Makamu wa Rais
Msajili wa Vyama vya Siasa
Ofisi ya Mkuu wa .Mkoa R/lwanza
Halmashauri ya Wilaya Babati

Msajili wa Mahakama

lﬁ’"-

A s amens 3 mr o araem =

Wizara'ya Kiimo na Ghakuis
Halmashauri ya Wilaya Ngorongoro
Tume ya Kurekebisha Sheria
Halmashauri ya Manispaa Shinyanga
Halmashauri ya Wilaya Shinyanga
Wizara ya Mawasiliano na Uchukuzi

Ofisi ya Rais Ikulu




Wakuu wa Idara za Serikali Zinazojitegemea, E

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM. MENEIJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA
& S.L.P. 2433,
Dar Es Salaam.
- TANZANIA, _

Simu Nambari: 2118531-4 %
E-Mail:ps csd@intafrica.com Fax: 2113084 1 {(RE7
. '.:7.'._‘5_.1.'._1. B T . oy g

B N e S )
seORIT L

LRSS

Unapojibu tafadhali taja: -

ey

Kumbukumbu Na: CE.26/46/01/123. .. - 15 Aprifi, 2005

Makatibu Wakuu wote, i ;

Makatibu Tawala wa Mikoa,

Wakurugenzi wa Miji,

Wakurugenzi wa Manispaa na Maiiii,

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya

Tanzania Bara. ' : o ‘

YAH: UWASILISHAJI WA MADAI YA MAPUNJO NAMALIMBIKIZO YA
MISHAHARA YA WATUMISHI (Salary Arrears/Unpaid Salaries)

Katika mwaka wa fedha 2004/2005 tyfeeshuhudia utekelezaji wa
zoezi la kulipa madeni ya malimbikizo ya:ﬁiifgﬁéht%n;a ya watumishi
wa Serikali ambayo hayakutegemewa kufikia:Kilgihyq kilichofikiwa .
hadi sasa. Baadhi ya madai haya ambayo ni{Gakibia, ni ya miaka

msimr e PR H.yop'rta.’aﬁggéaywyamesababi*sh%anmfﬁqga‘ﬁifféﬁ‘tgwk?ﬁ'Rf&\“‘""""’"""”””"““‘"‘:ﬂ"f”””""

utendaji wetu:- L "\ :; N

. Yy, LYo EONCTRNE

(a) © Udhaifu katika uwajibikaji kwa raafisa wapa.b'\'ghugh.qlikia
masuala ya upandishwaji vyeo. ‘Mara nyingi barya za o
upandishwaji vyeo hucheleweshwa kuwafikia walengwa
bila sababu za msingi. Hata hivyo; kufiatia kuafjZza
kutekeleza Sheria ya Utumishi wa Umma Na,8 ya mwaka
2002 pamoja na Kanuni za Utumishi wa Ufna.za mwaka
2003, sitegemei kuona ucheleweshaji huo'yfiaehdelea
kufanyika, kwani ninyi sasa ndio fnamlaka za-upandishaji
vyeo.* ' ' R .

(b)  kuwepo kwa udhaifu katika kukamilisha taratibu za ajira
. hususan kukamilisha famu za Kompyuta kwa ajili ya
© “kuwaingiza waajiriwa wapya kwenye “payroll” na hivyo
kusababisha waajiriwa hae kutoingizwa kwenye “payrall”
katika wakati'myafaka. Maadam suala la ajira za muda kwa
madhumuni ya kusubiri Kibdli ctia Tume kwa ajili ya ajira
ya masharti ya kudurmuhalipd na kwa kuzingatia kywa

R




ofisi ya Rais — plenejirnenti ¥y@ Utumishi wa Umma .
inaendelea kuboresha mfumo Wa Kompyuta ili "‘\
kurahisisha uingizaji W3 waajiriwa  Wapya katika
. kompyuta; ni matarajio yangu kuwa suala la kuchelew?
kuwaingiza waajiriwa wapya kwenye kompyuta payroll

nalo halitakuwépo, kwa vile ninyi ndio mamlaka za ajira ya

~ watumishi Wapya. ..
- . ‘ ) )

T R S A P tere At
s ..,‘...‘ AR LIRS SRR Y ey o s ..

kwa mwajiri
fi kutochukua

‘ (@) Baadhi ya watu'm{shi kutowasilisha madai .yao
ndani ya kipindi cha mwaka wa fednha au.mwaj
hatua ya kulipa madai hayo bila sababu z2 msingt. -

i wa mishahara

i kutoendelea

ngwa kwa ajili ya ulipaj
sika, na serikal

- 1ii kuhakikisha fedha zilizote
jiri wote wanawajibika

Zu likizo Zinatumika katika kipindi cha bajeti.nu
kubebeshwa - mzigo mkubwa wa madeni, waa

kuchukua hatua zifuatazo kuanziasasa. .

madai yote yanayotokana na upandishwaj! vyeo,
ajira mpya na uhamisho yameshughu\ik’xwa katika kipindi cha-
miezi mitatu toka uamuzi utolewe na mamiaka husika. Pale
madai hayo yanaposhindikana kutekelezwa katika kipindi

hicho, maelezo ;‘yéto\ewe ikiwa . ni pamojd na hatud
jiri dhidi ya afisa a\'\yeche\eWesha madal

3.

(a) Kuhakikisha

alizochukua mwa
hayo. '
ni ya zoezi

(o) Kwa madai Vyan"ay'
oalirbikizofmap! njo ya-msh ahara. ¥a-- '«

e e T uﬁaahiu}ﬁ1é,kﬂ‘iparnal|
iy sasa mwisho
hayo..ni tarehe 30 Mei, 2005. Mwaiir ataka

kuwasilisha madai_hayo baada Y
‘ ke za matumizi mengi

he 1 hadi a4 Julai, 2005 Kila mwajiri atapaswal
angu. taarifa ya mwaka 9004/2005 kuhust
vibali vya ajira na hatua _inazochukuliwa
tumishi  hawana madal ya malimbikizo ¥
ar’\neng'\neyo ya aina hiyo. T i
He vibali vi_!.ivyotolewa, idadi Y
| zilizojazwa na ambpaz
za kutokujazwa kwa nafasi

(<) Kuanzia tare
kuwasilisha kw
utekelezajl wa
kuhakikisha wa
mishahara au ya likizo n
vibali vya ajira jonyeshe
nafasi ziiizoidhimshwa”na yd
hazikujazwa pamoja na sababu

hizo.
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| la mwajiri kulipa madai hayo

, atahakikisha maafisa wake wa

4, Ninapenda kusisitiza kuwa kila mwa;
Kanuni na taratibu za matumizi ya fedha
Sheria ya Fedha za Umma Na.g ya mwaka

iri anapaswa kuzingatia Sheria,
hususan  kifungu Na.23 cha
2001, ikisomwa kwa pamoja
Utdmishi wa Umma Toleo |3

.. ulipaji wa madai.hayo. Kwa madaij,.am bayo
katika' kipindi muafaka lakini yakacheleweshy

hata kama yamechukua muda mrefu. N;j
matumaini yangu kuwa, kwa misingi ya Sheria na Kanuni hizi kila mwajiri

juu katika kushughulikia kero Za madai ya mishahara

ya watumishi wao
Zinazotokana na ajira,

upandishwaji vyeo uhamisho” au hatua 73
| kinidhamu. S '
5 5. Ninawashukuru kwa ushirikiana wenu.
; R .
| Joseph A.M. Rugumyamheto
; KATIBU MKUU (UTUMI_SHIA)
Nakala: 1. Katibu Mkuu Kiongozi, '

Ofishya Rais,

kulu, ™=

S.L.P. 9120

DAR ES SALAAM.

2. Katibu Mkuu,

Wizara ya Fedha,
S.L.P. 9111,

DAR ES SALAAM. i

3. Katibu Mkuu,
Ofisi ya Rais,

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaé,
S.L.P. 1923,

° |,
DODOMA. 3

4. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu,
wa Hesabu za Serikali,
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,
S.L.P. 9080 _
DAR ES SALAAM

a na mwajiri, ni jukumu







- TANZANIA BARA

*Anwani ya Simus "¢ 12adI", DSM.

Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Simu: 2118531/4

S.L.P. 2483,
Fax: 2131365 Dar es Salaam.
Barua Pepe: permsac@estabs.ga.al TANZANTA

Unapojibu taradhali taja:\

Kumnb. Na. C/CB/178/213/01/17

Y

10 Machi, 2005,

Makatibu Wakuu wote, -
Makatibu Tawala wa Mikoa Wate,
Wakuu wa Idara Zinazojitegemea, ,
Wakurugenzi wa Halmashauri z3 Wilaya, Miji,'

Manispaa na Majjji '

YAH: TAARIFA ZA WATUMISHI WALTOLUNDIKANA KWENYE CHEQ

LETRA. R W

. b Taarifa hiyo

KEMOIA KUFURTIA KUONGANTISHWA KWA MADARAJA YA
* VYEO'MBATTMBALI KATIKA MIUNDO YA UTUMISHL.

Tafadhali rejeeni someda hapa juu.

2. Mtakumbuka kwamba katika mwaka wa fedha 2003/2004, Serikali ilikamilisha
utekelezaji wa mapendekezo va zaezi la Tathmini ya Kazi na kuanza rasmi kutumia
miundo mipya ya utumishi na mfumo mpya wa mishahara kwa kuzingatia
mapendekezo na maazimio ya zoezi hilo. Mabadilika yaliyabainishwa na miundo hiyo
mipya ya mishahard na utumishi yalikuwa ni kupunguza kwa kuunganishwa kwa

madaraja mbalimbali ya vyeo na ngazi za mishahara katika miundo ya mishahara ya
TGS, TGTS na TGOS sawia. - R

3. Kufuatia mabadilika hay
ambao walichelewa kuy
katika ngazi moja

a, baadhi ya waEUrnishi wenye utumishi wa muda mrefu
pandishwa vyeo chini ya utaratibu uliokuwepa, walijikuta wapo

ya cheo na mshahara na watumishi wa muda mfupi kazini, jamba
ambalo limewavunia mayo watumishi wahusika.

4, Il ku'weza kushu

ghulikia tatizo hili, kwa barua hii Waajiri wote mnaelekezwa
kuleta

taarifa zifuatazg mapema iwezekanavyo:

a) ldadi ya watumishi wote wa rmuda mrefy wanackabiliwa na; tatizo la
~ kulundikana katika cheo kimoja na watumishi wa muda mfupi. Idadi hivo

 ibainishe jina Ia cheo, muda mtumishi aliokaa katika cheo kimoja, na sababu
Zilizomfanya abakie katika cheo hicho kwa muda mrefu,

leleze kama utaratibu uliokuwepo wa upandishwaji  vyea
4 Ungefuatwa, watumishi hao wangepaswa kinwa katika madarmia aani o oo




" d) Taarifa Ithibitishe iwapo ikama iliyapo j
haa vyeq inavyopendekezwa.

6. > Nawashukury kwa ushirikiano

. AR}
-4,
a

TTTTTT | T """"""'— T T T e e "f""j:. ArM . Rugumyamheto

KATIBU MKUU (UTUMISHT)

Nakala: . . o , .

Katibu Mkuy Kiongazi -
Ofisi ya Rais,

Ikuly, -

DAR ES SALAAM
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFiISI YA RAIS

Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM.
Simu Nambari: 118531-4

E-Mail: permsec@estabs.qo.tz

Fax: 2131365,°2131849

http:/ /www.astabs.gotz

Menejimenti ya
Utumishi wa Umina,
S.L.P, 2483,

DAR ES SALAAM,

unapojibu- tafadhali taja:
Kumbukumbu Na: AC.45/260/01/46 -« 9 Septemba, 2004

Makatibu Wakuu Wote,

Wakuu wa |dara Zinazojitegemea, .
Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,
Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya,
;thl Manispaa na Majiji,

i ANZANIA BARA.

Kuh: KUFUTWA KWA WARAKA WA MAENDELEOQ

YA UTUMISHI NA.2 WA MWAKA 1977
KUHUSU MISING! YA ULEGEZAJI WA MASHARTI
YAMIUNDO YA UTUMISHI

Waraka wa Maendeleo ya Utumishi Na.2 wa Mwaka 1977
ulitolewa kwa madhumuni ya kuainisha misingi ya ulegezaji masharti
ya Miundo ya Utumishi kwa watumishi wa Umma ili waweze
kupandishwa vyeo kwa mserereko. Ulikuwa ni mwongozo rasmi juu
va ulegpzajl masharti ya miundo ambao uliwezesha kupatikana kwa
usawa katika kutoa vibali husika. Misingi hivo ya ulegezaji wa
masharti ya miundo ni pamoja na ’ | |

Kujaza nafasi za juu zilizo wazi

Umuhimu wa ari na uwezo wa juu wa kazi
Uzito wa kazi na mazingira magumu

Sifa maalum na uzoefu wa kazi
Kurekebisha makosa Katika upandishaji vyeo.

(
(
(
(
(
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na upangap upya wa madaraja (Job Evaluation and Regrading
Exercise), Miundo mbalimbali ya utumishi (Schemes of Service)
iliyokuwepo imehuishwa ambapo sasa misingi yote ya ulegezaji
masharti ya miundo iliyoainishwa katika: Waraka huo imezingatiwa
katika Nyaraka za Maendeleo ya Utumishi (Miundo ya Utumishi)
iliyotolewa mwaka 2002 na kuanza kutumika kuanzia tarehe
1/7/2003. Kwa mujibu wa miundo hiyo, mtumishi yeyote anaweza
kupandishwa cheo chachote kilichoainishwa katika miundo husika

iwapo anazo sifa, ujuzi, haiba na uzoefu unaotakiwa na baada ya.

kushinda usaili wa kugombea cheo husika kama ilivyoainishwa katika

Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utdmishi wa Umma Kifungu
Na.5.22. :

3. Kwa kuzingatia kwamba haipo tena sababu ya kuendelea
kuwepo kwa Waraka huo kutokana na mabadiliko yaliyotajwa hapa
juu yaliyoanza tarehe 1/7/2003, Waraka wa Maendeleo ya Utumishi
MNa.2 wa mwaka 1977 sasa unafutwa rasmi kuarma tarehe ya barua
hi.

Ninashukuru kwa ushirikiano wenu mkubwa.
— 7 .

JosephA.M. Rugumyamheto
KATIBU MKUU (UTUMISH!)

o

2. Baada ya kukamlllka kwa zoezi Ia Serlkall la Tathmml ya Kaz; .

i
|
|




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS
Anwani ya Simu: "UTUMISHI", DSM. y SN B Menejimenti ya Utumnishi wa Umma,
Simu: 2118531/4 iy 3 S.L.P. 2483,
Fax: 2131365 Dar es Salaam.
Barua Pepe: permsec@estabs.go.tz TANZANIA.
Unapajibu tafadhali taja; A
Kumb. Na. C/EA/45/408/01/23 24 Septemba, 2003

Makatibu Wakuu Wote,

-Makatibu Tawala wa Mikoa,

Wakuu wa Idara Zinazojitegemea,

- Wakurugenzi wa Majiji,

Wakurugenzi wa Manispaa na Miji, - -
Wakurugenzi Watendaji Halmashauri za Wilaya,
TANZANIA BARA., '

Yah: MIKOPO YA VIFAA INAYOTOLEWA NA KAMPUNI YA .
TUNAKOPESHA LIMITED NA MAREJESHO YA MIKOPO HIYO

Tafadhali rejeeni maelekezo yangu yaliyomo katika barua zangu
Kumb.Na.MUF/23/10/48 va tarehe 17 Mei, 1993 na MUF/23/10/89 va
tarehe 01 Agosti, 1994 ambazo zote zilieleza juu ya mpango na utaratibu

wa watumishi wa Serikali kukopa vifaa mbalimbali kutoka -Kampuni ya
Tunakopesha Limited. |

2. Napenda kuwakumbusha kwamba, utaratibu huu unaendelea na
umeboreshwa ili kuwawezesha watumishi wengi waweze kufaidika na
mikopo hiyo. Kwa mfano muda wa kurejesha mkopo umeongezwa kutoka

miezi 18 hadi 24 na riba ya mkopo imepunguzwa kutoka asilimia 50 (50%)
hadi asilimia 25 (25%).

3. Aidha, Kampuni ya Tunakopesha imetekeleza Agizo la Serikali la
kuitaka ipanue shughuli zake na kuzifikisha mikoani ilj kusogeza huduma
zake karibu na watumishi waliopo nje ya mkoa wa Dar es Salaam. Hadi
sasa Kampuni imefungua matawi katika mikoa tisa ifuatayo:  Arusha,
Kilimanjaro, Tanga, Morogoro, Dodoma, Mbeya, Iringa, .Mwanza na
Mtwara. Aidha, mkoa wa Dar es Salaam unahudumiwa na matawi manne




ambayo ni Clock Tower, Upanga (mtaa wa Mindu), Kigamboni na Kisutu.
Tawi jingine linatarajiwa kufunguliwa katika mtaa wa Zanaki.

4. Ili kukidhi matakwa ya wakopaji, Kampuni ya Tunakopesha imekubali
kuzidisha kiwango cha makato kwa mwezi hadi kufikia asilimia 60 (60%) ya

mshahara wa mtumishi kutoka asilimia 33 (33%) ya awali iwapo mtumishi
mwenyewe anapenda. '

5. Mtakumbuka pia kuwa katika barua yangu Kumb.Na.MUF/23/20/89
niliwakumbusha kuwa Serikali iliingia Mkataba na Kampuni ya Tunakopesha
Limited kwa lengo la kusaidia urejeshaji wa mikopo kwa utaratibu wa
“check off system” yaani kukata mshahara wa mkopaji kulingana na
makubaliano kati ya mkopaji na Tunakopesha Limited.. Vile vile niliagiza
muwatake wale watumishi wanaopunguzwa kazini na waliokopeshwa na
Kampuni ya Tunakopesha Limited walipe mikopo yao kabla hawajaondoka
kazini. Inaonekana watumishi wengi hawafanyi hivyo.

6. Napenda kwa barua hii kuwakumbusha kuwa waajiri wahakikishe
watumishi wanaopunguzwa, wanaoondolewa na wale wanaostaafu kazini
wanamaliza kulipa madeni yao ya Kampuni ya Tunakopesha Limited ili
kulinda heshima ya Serikali. Tafadhali wajulisheni watumishi wote walio
chini yenu. juu ya utaratibu huu. ' -

7. Nawashukuru kwa ushirikiano wenu.

- J. A. Rugumyambheto
KATIBU MKUU (UTUMISHI)

Katibu Mkuu Kiongozi,
Ofisi ya Rais,
IKULUY,

DAR ES SALAAM.




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

Simu ya upepo: “UTUMISHI", DSM

Menejimenti ya Utumishi wa Umma,
Simu: 2118531/4

S.L.P. 2483,
Fax: 2134759 DAR ES SALAAM.
thapoftu tfadnal 2, 9 Julai, 2003.

Kumbukumbu, M, C/AC/]_7/213/01

Makatibu Wakuu,

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakuu wa Idara Zinazojitegemea wote,
Wakuu wa Taasisi za Serikali wote,
Wakuu wa Mashirika ya Umma wote,
TANZANIA BARA.

L4

POSHO YA MATUMIZI MADOGO MADOGO (INCIDENTALS) KWA
SAFARI ZA KIKAZI MJE YA TANZAMIA ZINAZOGHARAMIWA NA
SERIKALI/TAASISI ZA KIGENI

Utaratibu wa kulipa posho ya kugharamia matumizi madogo madogo
kwa safari za kikazi nje ya nchi zinazogharamiwa na Serikali au Taasisi za
Kigeni ulifutwa kwa Waraka Kumbukumbu Na. AC/17/213/01 wa tarehe
09/07/1998 kwa lengo la kutekeleza azma ya kubana matumizi ya umma
kama ilivyoainishwa katika Waraka wa Rais Na.1 wa mwaka 1998.

2. Idhini ya kulipa posho nii imekuwa ikitolewa na Idara Kuu ya
Utumishi pale ilipothibitika kwamba Wahisani wameeleza wazi kwenye
barua za mialiko ya safari kwamba, posho hiyo inapaswa kulipwa na
mwajiri.  Hivi karibuni yamekuwepo maombi mengi kutoka kwa waajiri

mbalimbali ya kuomba kibali cha kulipa posho hizo kwa maafisa wao
wanaposafiri nje ya nchi,

3. Kutokana na sababu hiyo Serikali imeamua kubadilisha utaratibu huu
kwa kuhamishia mamiaka ya kuidhinisha malipo haya kwa Maafisa
Wahasibu (Accounting Officers) pale inapothibitika kuwa wahisani
hawagharamii posho ya matumizi madogo mdogo. | Malipo haya
yatafanyika kwa mujibu wa kifungu L.15 cha Kanuni za Kudumu za
Utumishi wa Umma toleo la mwaka 1994. Aidha, ni jukumu la kila Afisa




Mﬂiasibu kudhibiti malipo haya ili Serikali isiingie kwenye madeni.

4. Waraka huu unarekebisha kifungu Namba 3 cha Waraka
kumbukumbu Na. AC/17/213/01 wa tarehe 09/07/1998 na mabaditiko haya
yanaanza kutumika 15/07/2003.

5. Ninawatakia kazi njema.

Joseph A. M. Rugumyamheto
KATIBU MXUU (UTIMISHI)
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- JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
. OFISI YA RAIS ‘

Sirnu.ya upepa: "UTUMISHI", DSM. '
Simu: 2118531/4 '
Fax: 2134759

Idara Kuu ya UtLimishi,
| . S.LP. 2483,
DARSES SALAAM,

Unapojibu tafadhali taja:

- Kumbukumbu. Na. AC 17/45/03/4 o 17 Oktaba, 2002

Makatibu Wakuu Wote, -

Wakuu wa Idara Zinazqjitegemea, -
Makatibu Tawala wa Mikoa,
TANZANIA BARA. - .

YAH: UFAFANUZI KUHUSU WARAKA WA POSHO KWA AJILT YA
KAZI ZA ZIADA (EXTRA DUTY.PAY)

Tafadhali rejeeni barua yangu Kumb. Na. AC 17/45A_O3/1 va .
tarehe 9 Septemba, 2002 kuhusu Waraka wa malipo ya posho ya
muda wa ziada, . L x '

2. Kutokana na utata uliojitokeza kuhusu tafsiri sahihi ya makundi
yaliyoorodheshwa katika Waraka huo, ninapenda kuwafahamisha

Jwamba, kwa mujibu wa Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya
“mwaka 2002 sehemu va T, kifungu cha tatu (3), tafsiri sahihiiya Afisa

na Watumishi wengine wa ngazi za kawaida ni kama ifuatavyo,
nanukuu: K : a :

"OFFICER GRADE means the lowest entry grade in the Public
Service of a holder of 3 Degree of a recognized University or
equivalent qualification”

"OPERATIONAL SERVICE means the cadre of Supporﬁng staff
not employed in the executive or officer grades”

Kwa hiyo, tafsiri hii na kwa madhumuni ya Waraka huo,
ufafanuzi wa makundi havo ni kama ifuatavvo:- -




N —

3.

3. Aldha, inasisitizwa kwamba
inapotokea kuwa kweli ipo kazi ya

Waraka

Zlada kwa mwezi kama malipo ya kudumu.,

2002,

5. Na

134 1

. Ngazi zote za Watendaji ambao sio Maofis

4. Tarehe ya kuanza kutumika Waraka huo ni tarehe

. Ngazi zote za Maofisa (Officers Grade) sh: 10,000/ =

sh. 5,000/=
fani zote na Madereva
' sh. 3,000_/= .

Ngazi zote za Wahudumu wa
(Operational Service Staff)

malipo haya “yafanyike pale tu
lazima na ambayo ni ya zada.
huu usiwe kibali cha kuwalipa watumishi pasho-ya malipo ya

27 Septemba
washukuru kwa ushirikiano weny. |

| George D. Yambesi
KATMU KATIBU MKUU (UTUMISHT)

a (Executive Grade)

T TR — =

Ao
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

OFISI YA RAIS

IDARA KUU YA UTUMISHL
S.L.P. 2483,
DAR ES SALAAM.

" Anwani ya Simu: »UTUMISHI", DSM.
~ Simu Nafnl_:ari:-l18531-4
© E-Mail:ps c'sd@intafrica.com Fax: 113084

.

Unap;pjibL-: tafadhali taja:
Kumbukumbu Na: CIAGI213/273/01187 24 Julai, 2002

Makatibu Wakuu wote,

Wakuu wa Idara Zinazojitegemea wote

Makatibu Tawala wa Mikoa Wote,

Wakurugenzi wa Majiji,

~ Wakurugenzi wa Manispaa na Miji, :
Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya,
TANZANIA BARA.

YAH: MALIPO YA MARUPURUPU YANAYOANDAMANA NA
UTEUZI KWENYE NYADHIFA MBALIMBALIL KATIKA
UTUMISHI WA SERIKALT/UMMA

Idara Kuu ya Utumishi imekuwa ikipokea maombi kadhaa
va ufafanuzi kuhusu — marupurupu yaliyotajwa hapa juu kwa
watumishi ambao hivi sasa hawana nyadhifa walizokuwanazo
kabla ya kufutwa ama kuhamishwa au uteuzi wao kutenguliwa.

Hali hii imechangiwa sana nd kukosekana kwa: mwongozo. wa
kudumu kuhusu suala hili. ‘

2. Ninapenda kuwataarifuni  kuwa marupurupu mengineyo
hulipwa kutokana na majukumu mazito ya maofisa wanaoteuliwa
~ kushika nyadhifa za kimadaraka katika Wizara, Mikoa na ldara
. . Zinazojitegemea. - .Aidha marupurupu hayo uwekwa bayana
katika. barua zao--za :uteuzi. - Hivyo mara watumishi hawa

“wanapohamishwa kutoka - Wizara/Mikoa/ldara husika kwenda

—




sehemu nyingine na kupangiwa kazi zisizokuwa na hadhi na
majukumu yao ya awali, ni dhahiri kuwa hawatastahili kuendelea
kulipwa marupurupu ya Madaraka yao ya awali isipokuwa pale
ambapo - imeelekezwa vinginevyo. Halikadhalika mtumishi
ambaye uteuzi wake-wa cheo cha madaraka umetenguliwa

hatastahili kuendelea na marupurupu ya cheo kilichatenguliwa
|5|pokuwa kama imeelekezwa vinginevyo.

3. -Hata hivyo ninapenda icleweke wazi kuwa watumishi hao
‘wanastahili kuendelea kulipwa mishahara ya nyadhifa.
" walizokuwa nazo kama mishahara yao binafsi (personal to

themselves) endapo watumishi hao tayari walikwishathibitishwa-
‘kwenye nyadhifa/vyeo hivyo.

4, Ni matumaini yangu kuwa mtazingatia maelekezo ya
waraka huu katika kusimamia Utumishi wa Umma.

KATIBU MKUU (UTUMISHI)

"~ Nakala:  Katibu Mkuu KlOﬂgOZl
‘Ofisi ya Rais,

IKULU

S.L.P. 9120,

DAR ES SALAAM.




