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HALI YA WILAYA YA KARAGWE 
 

TAARIFA FUPI YA WILAYA YA KARAGWE KWA MHESHIMIWA WILLIAM 
OLE NASHA (MB), NAIBU WAZIRI WA KILIMO, MIFUGO NA UVUVI 

KATIKA ZIARA YAKE WILAYANI KARAGWE 
TAREHE 05/06/2017 

 
1.0 UTANGULIZI: 

 
Mh.  Naibu Waziri, 
 
Awali ya yote kwa niaba ya wananchi wa Wilaya ya Karagwe nichukue fursa hii 
kukukaribisha katika wilaya yetu wewe na msafara wako. Aidha nikupongeze wewe 
binafsi kwa kuteuliwa na Mheshimiwa Rais kuwa  Naibu Waziri wa Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi. Uteuzi huu unaonyesha ni jinsi gani Mheshimiwa Rais alivyo na imani kwako 
katika kuongoza Wizara hii. Hongera sana. 

 
: 
2.0 HALI YA ULINZI NA USALAMA 

Mh.Naibu Waziri, 
Hali ya Ulinzi na Usalama katika Wilaya yetu ni shwari,Mipaka yetu yote  ipo Salama 

 
 

  
3.0    SEKTA YA MIFUGO 

Mh. Naibu Waziri, 
Sekta ya mifugo katika wilaya ya Karagwe inachangia pato la Wilaya kwa asilimia 10. 
Wakazi wa Wilaya ya Karagwe hutegemea mifugo kama chanzo chao cha mapato.  
Wilaya inayo jumla ya ng’ombe wa asili wapatao 87,610 na ng’ombe wa kisasa 
4,324, mbuzi 94,475, Kondoo 4,780 ambapo eneo lililopo kwa ajili ya malisho ni 
hecta 154,000 tu.  
Pia uzalishaji wa maziwa ni mkubwa ambapo lita 64,875,205 uzalishwa kwa mwaka 
 

3.1    Maeneo maalum yaliotengwa kwa ajili ya Wafugaji 
    Mhe Naibu Waziri 
        

Wilaya ya Karagwe imetenga maeneo ya shughuli za ufugaji kama jedwali 
linavyoonyesha hapa chini 
 

  3.1       JEDWARI LA MAENEO YALIYOTENGWA KWA AJILI YA WAFUGAJI 
S/N MKOA HALMASHAURI KATA KIJIJI MAENEO YANAYOTUMIKA 

HADI SASA 
     LINATUMIKA MAELEZO 
1 KAGERA KARAGWE Chanika Kahundwe V  
2 KAGERA KARAGWE Nyakahanga Kashanda V Kuna uvamizi wa 

wakulima kesi ipo 
mahakamani 

3 KAGERA KARAGWE Katanda Katanda V Ni eneo 
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lililotolewa na 
serikali kutoka 
kwenye vitaru vya 
Kitengure hecta 
2000 

4 KAGERA KARAGWE Nyakasimbi Nyakalilo V  
5 KAGERA KARAGWE Nyakahanga Kakashombwa V Kuna uvamizi wa 

wakulima 
6 KAGERA KARAGWE Rugu Ruhita Chenjubu V Kuna uvamizi wa 

wakulima 
7 KAGERA KARAGWE Nyakakika Ngembe V Maeneo haya 

yamevamiwa na 
wakulima 

8 KAGERA KARAGWE Nyakakika Kanywamagana V Maeneo haya 
yamevamiwa na 
wakulima 

 
 
 Licha ya kutengwa kwa maeneo hayo kama jedwali linavyoonyesha hapo juu ,kumekuwa 
kukijitokeza migogoro kati ya wakulima na mafugaji iliyopelekea maeneo kadhaa 
kufikishana mahakamani mfano kijiji cha kashanda,Kijiji hiki kilitengwa kisheria mwaka….. 
kwa ajili ya shughuli za wafugaji tu lakini wakulima wamekuwa waking’ang’ania kukitumia 
kwa shughuli za kilimo,Mwaka 2015 kamati ya ulinzi na Usalama ya Wilaya  ili amru 
wakulima wote waliovamia kijiji hicho kuondoka lakini wakulima hao walikimbilia 
mahakamani kuweka zuio la wao kuondolewa katika eneo hilo,,hata hivyo kesi imechukua 
muda mrefu sana matokeo yake kumeendelea kutokea migogoro ya mara kwa mara. 
.Aidha kijiji cha kahundwe Wakulima walifungua kesi mahakamani ya kudai eneo hilo 
litumike kwa shughuli za kilimo  lakini  Wafugaji walishinda kesi hiyo,pamoja na wafugaji 
kushinda kesi bado wakulima wanang’ang’ania maeneo hilo. 
 Licha ya kuwepo maeneo yalitotengwa kwa ajili ya shughuli za ufugaji bado  Wilaya inayo 
changamoto ya mifigo iliyoko katika vijiji ambavyo vina mchanganyiko wa shughuli za kilimo 
na ufugaji, hali inayopelekea uwepo wa migogoro ya mara kwa mara juu ya matumizi ya 
ardhi kati ya wakulima na wafugaji . 
Ilikukabiliana na changamoto hizo wilaya imeisha toa maelekezo kwa ungozi wa serikali za 
vijiji kutenga maeneo ya shughuli za kilimo na ufugaji.Aidha Wilaya pia imekuwa ikichukua 
hatua za dharura kusuruhisha migogoro inapotokea,Mfano migogoro iliyojitokeza katika vijiji 
vya kashanda ,Kahundwe ,Chabuhola, Kanogo ,Bweranyange Nyakasimbi,Mshabaigulu na 
Katanda. 
Mh Naibu Waziri  
Licha ya kuwepo kwa migogoro hiyo kwa sasa hakuna migogoro ambayo imepelekea 
kupoteza maisha ya watu, hii ni kutokana na juhudi kubwa zinazo fanywa na kamati ya 
Ulinzi na Usalama za kuchukua hatua za mapema pale inapobainika kuwepo kwa migogoro 
kati ya Wakulima na Wafugaji. 
 
        
Mhe Naibu waziri 
Sekita hii ya mifugo pia inakabiliana na changamoto mbalimbali katika utekelezaji wake wa 
majukumu ya kila siku ambayo ni 
1.Kuwepo kwa mifugo mingi inayoingizwa kwa njia haramu kutoka nchi jirani za Rwanda na 
Uganda inayochangia  kuwepo kwa mogogoro ardhi ya mara kwa mara pamoja na milipuko 
ya magonjwa ya mifugo. 
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2. Upungufu wa eneo la malisho kulingana na idadi ya mifugo iliyopo kwa sasa kwani 
Wilaya kwa sasa ina jumla ya hecta  154,000 inayotosha idadi ya mifugo 61,600 tu. 
3.Ukosefu wa Viwanda vidogo vidogo/vituo vya kukusanyia maziwa  
 

 
      
 
       Mh, Naibu Waziri,  

Kulingana na changamoto zilizopo tunaomba kupitia Wizara yako utusaidie 
yafuatayo; 
i. Kuhamasisha wawekezaji kuja kuwekeza kwa kujenga viwanda vya 

maziwa ili thamani ya maziwa ipande na kuongeza pato la Taifa na mfugaji 
ii. Kwa kuwa Wilaya yetu ipo mpakani na imezungukwa na hifadhi za akiba 

tunaomba serikali itupatie chanjo za mifugo kwa bei nafuu ili kukabiliana na 
magonjwa ya mlipuko ambayo yanasababisha vifo kwa mifugo 

.  
iii. Kuongezewa Maafisa ugani wa mifugo/uvuvi na daktari wa mifugo 

. 
 

. 
 
HITIMISHO 
Mh. Naibu Waziri, 
Tunapenda kuhitimisha taarifa hii, kwa kukutaarifa kuwa kwa sasa Wilaya yetu haina 
upungufu wa chakula wilaya inacho chakula cha kutosha katika msimu huu.Aidha 
tunapenda kukushikru kwa mara nyingine tena kwa kutenga muda wako kuja 
kutembelea Wilaya yetu tunakutakia afya njema siku zote katika utekelezaji wako wa 
majukumu ya kila siku. 
 
 
 

 
                        
                                                         Geofrey A. Mheluka     

MKUU WA WILAYA 
KARAGWE 

 
 

 


