
Serikali yafurahishwa na shughuli za ufugaji Wilayani 
Karagwe 
 
Na INNOCENT E. MWALO. 
 
Ziara ya kikazi aliyoifanya Naibu Waziri wa Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Mh. 
William Ole Nasha (Mb) wilayani Karagwe mnamo tarehe 05/06/2017 
imebaki kuwa ni moja ya ziara zenye  mafanikio makubwa kwa mustakabali 
wa shughuli za ufugaji na uhifadhi wilayani humu. 
 
Mapema mwanzoni mwa juma hili, Naibu Waziri huyo aliwasili wilayani 
humo na kupokelewa na Mkuu wa Wilaya Karagwe, Mh. Godfrey Mheluka 
aliyekuwa ameambatana na wajumbe wa kamati ya ulinzi na usalama wa 
wilaya sambamba  na baadhi ya wakuu wa Idara na Vitengo vya 
Halmashauri ya wilaya Karagwe ambapo mara baada ya kupokea taarifa ya 
kamati ya ulinzi na usalama ya Wilaya iliyotolewa na Mkuu wa wilaya,  
alianza kufanya ziara wilayani humu kwa kuyatembea maeneo kadhaa ya 
wafugaji. 
 
Alianza kwa  kuzuru katika kijiji cha wafugaji cha Kashanda kilichopo katika 
kata ya Nyakahanga, ambapo  katika eneo hili kiongozi huyu alistaajabu 
namna ambavyo shughuli za ufugaji zinavyoendeshwa katika wilaya ya 
Karagwe. 
 
Ikumbukwe kuwa wilayani Karagwe baadhi ya maeneo  yametengwa rasmi 
kama vijiji vya wafugaji ambapo hakuna mwingiliano na shughuli nyingine 
za kiuzalishaji na kwa hali hiyo ya kutokuwepo kwa mwingiliano wa 
shughuli nyingine za uzalishaji kumeepusha migogoro ya wakulima na 
wafugaji ambayo imekuwa  ikishuhudiwa kwenye maeneo mengine hapa 
nchini  ambapo kuna mwingiliano wa shughuli hizo. 
 
Awali, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya, Bi. Ashura Kajuna alibainisha 
vijiji nane kuwa vilivyotengwa kwa ajili ya shughuli za wafugaji ambavyo 



alivitaja  kuwa ni; Kahundwe, Kashanda, Kitanda, Nyakalilo, Kakashombwa, 
Ruhita Chenjubu, Mgembe na Kanywamagana.  
 
Katika kujibu taarifa iliyowasilishwa kwake na Mkuu wa wilaya Karagwe 
mapema kabla ya kuanza kwa ziara  hiyo juu ya kuwepo maeneo 
yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli za ufugaji lakini bado kukiwa  na 
changamoto ya mifugo iliyoko katika vijiji ambavyo vina mchanganyiko wa 
shughuli za kilimo na ufugaji, hali inayopelekea uwepo wa migogoro ya 
mara kwa mara juu ya matumizi ya ardhi kati ya wakulima na wafugaji,  
Naibu Waziri, Ole Nasha  alitoa maelekezo kwa  uongozi wa Wilaya 
kuusimamia uongozi wa serikali za vijiji kutenga maeneo ya shughuli za 
kilimo na ufugaji kwa kutumia eneo la Kashanda kama mfano. 
 
‘’Mimi ni mfugaji ambaye kwa kweli zaidi ya ufugaji siwezi kufanya shughuli 
nyingine za uzalishaji kama vile kilimo lakini nikiri kwamba hiki 
ninachookiona kwenye eneo hili la Kashanda  kwa kuwa na maeneo 
maalum ya wafugaji yanayotambulika kwa kweli ni muhimu sana katika 
kupunguza migogoro ya wakulima na wafugaji”, alisema Ole Nasha 
aliyeonesha kufurahishwa na mfumo huu  wa vijiji vya  ufugaji. 
 
Aliwageuzia kibao baadhi ya wafugaji ambao katika maombi yao kupitia 
mkutano huu wa Naibu Waziri, walikuwa wameainisha changamoto ya 
kuvamiwa kwa maeneo yao; ambapo katika kujibu chanagamoto hiyo, 
Naibu Waziri Ole Nasha aliwaagiza wafugaji wenyewe  kusimamia maeneo 
yao ya ufugaji kama wafanyavyo  wakulima ambapo aliwataja kama kundi 
la mafano  linalojua vema kuyatambua maeneo yake na kuyasimamia vizuri 
kwa ajili ya shughuli za uzalishaji. 
 
Naibu Waziri aliwaambia wafuagaji hao kuhusu nia njema ya serikali katika 
kuendeleza sekta ya ufugaji kwa kukabilina na changamoto za wafugaji 
kama vile uwepo wa shida ya maeneo ya kunyweshea mifugo. 
 



Pamoja na kukazia agizo alilolitoa hivi karibuni Waziri Mkuu waJamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mh. Majaliwa Kassim Majaliwa la kuwataka 
maafisa mifugo kufanya sensa ya mifugo, Naibu Waziri Ole Nasha 
aliwataka wakulima kuunda ushirika ili waweze kutambuliwa na serikali 
kwani itakuwa rahisi kwao kuhudumiwa na serikali kuliko wanavyokuwa 
mfugaji mmoja mmoja. 
 
Kadhalika Naibu Waziri, Ole Nasha aliwaagiza wataalamu wa mifugo 
Wilayani humo kuelekeza nguvu zaidi kuwashauri wafugaji hao kuhusu 
mbegu bora ya ng’ombe ya wafaao kufugwa  pengine kuliko ng’ombe aina 
ya Ankole wanaoonekana kufugwa sana katika maeneo haya ya wilaya 
Karagwe. 
 
Kwa upande wake   Godfrey Aligawesa ambaye ni mwenyekiti wa wafugaji 
katika kijiji cha Kashanda alimshukuru mno  Naibu Waziri huyo na kuahidi 
kufanyia kazi mara moja agizo lake la kuundwa kwa ushirika wa wafugaji. 
 
Naye Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya, Bi. Ashura, alimhakikishia 
Naibu Waziri kuwa Afisa ushirika atafanya kazi ya kwenda kutoa elimu 
itakayosaidia katika  uundwaji wa ushirika ndani ya siku kumi na nne kama 
ilivyoagizwa na Naibu Waziri huyo. 
 
Katika kitongoji cha Nyakalilo, kijiji cha Muungano kata ya Nyakasimbi hali 
ilikuwa tofauti ambapo licha ya Naibu Waziri huyo kuendelea 
kuwahamasisha wananchi kuunda ushirika aliwageukia wananchi ambao 
wanamiliki vitalu vya ufugaji bila kuviendeleza. 
 
“Dhamira ya serikali ni kuona ufugaji wenye tija kwa hiyo niwaambie wale 
wananchi wenye vitalu ambao wameshindwa kuviendeleza kuwa 
wasipoviendeleza, serikali itayatwaa maeneo hayo na kuwagawia wananchi 
wenye mahitaji ya ufugaji”, alisema Naibu Waziri huyo. 
 



Aliwatoa hofu wananchi wa eneo hilo ambao hapo awali waliaanza kwa 
kumlaumu Naibu Waziri kuwa serikali imetaifisha mifugo yao wakati wa 
oparesheni ya kuondoa mifugo kwenye pori la Kimisi, ambapo aliendelea 
kuwaasa wananchi kuepuka kupeleka mifugo yao kwenye maeneo ya 
hifadhi kwani sheria iko wazi kuhusu kuwazuia wafugaji kuingiza mifugo 
yao kwenye maeneo ya hifadhi. 
 
“Serikali inawathamini sana wafugaji na ukweli huo utabaki kuwa wazi 
kwani Tanzania ni nchi ya pili kwa ufugaji barani afrika hivyo ni dhahili 
serikali haiwezi kupuuza sekta hii muhimu lakini lazima pia tuzingatie na 
sheria za uhifadhi”, alisema Waziri Nasha. 
 
Naibu Waziri huyo aliwasisitiza wananchi hao waliokuwa wamekusanyika 
kumsikiliza ya kwamba wasiione changamoto ya  maeneo ya malisho kama 
tatizo bali wakubali  sababu ya kupewa ushauri wa kitaalam wa namna ya 
kutumia malisho waliyo nayo na kwa hiyo basi alitumia fursa hiyo 
kwamwagiza afisa malisho wa wilaya kutumia muda wake mwingi kwenda 
kwenye maeneo ya wafugaji kwa ajili ya kuwapa elimu ufugaji hasa 
kusimamia suala la mzunguko wa malisho. 
 
Jambo jingine aliloagiza kufanyika kwa haraka ilikuwa ni kuwekwa mihuri 
kwenye ng’ombe kwa ajili ya utambulisho na hivyo kuepuka kuibiwa kwa 
mifugo tabia iliyopo miongoni mwa wafugaji wilayani Karagwe. 
 
Mwishoni Kaimu Mkurugenzi, Bi. Ashura,  alimshukuru Naibu Waziri huyo 
kwa ziara hiyo aliyoifanya na alimhakikishia kuwa wakati wa uundaji wa 
ushirika wilayani humu, serikali itakuwa makini sana ambapo wafugaji 
halali watabainishwa kwa ajili ya uundaji wa ushirika huu kwani bila 
kufanya hivyo  wilaya inaweza kujikuta imesajili wafugaji ambao si raia 
halali wa maeneo hayo. 
 Kwa upande wa Mkuu wa wilaya, Bw. Mheluka alitumia wasaa huu 
kuwaagiza wakulimwa waliovamia maeneo ya wafugaji kuondoka kwenye 
maeneo hayo kabla ya tarehe 30/06/2017 kukwepa mkono wa sheria. 



 
 
Sekta ya mifugo  wilayani  Karagwe inachangia pato la Wilaya hii kwa 
asilimia 10 na wakati huo huo wakazi wa Wilaya ya hii hutegemea mifugo 
kama chanzo chao cha mapato.  Wilaya inayo jumla ya ng’ombe wa asili 
wapatao 87,610 na ng’ombe wa kisasa 4,324, mbuzi 94,475, Kondoo 4,780 
ambapo eneo lililopo kwa ajili ya malisho ni hekta 154,000 tu.  
Pia uzalishaji wa maziwa ni mkubwa ambapo lita 64,875,205 huzalishwa 
kwa mwaka.  

 
 
 

 
Naibu Waziri wa Kilimo, Mifugo na Uvuvi(aliyenyoosha mikono) alipokuwa 
akitoa maelekezo ya kuanzishwa kwa ushirika wa wafugaji Wilayani 
Karagwe kwa Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya Bi. Ashura 
Kajuna(aliyefunga kilemba)  alipotembea kijiji cha wafugaji cha Kashanda 
hivi karibuni.       



  
 
 
 
 
 


