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Maadhimisho ya siku ya Mazingira Duniani ambayo huadhimishwa kila  
tarehe  5  Juni, ya  kila  mwaka  siku ambayo watanzania  huungana  na  
mataifa  mengine  duniani kuadhimisha  siku  hii adhimu  wilayani Karagwe 
mwaka huu yalifanyika katika kijiji cha Omkakajinja kilichopo katika kata ya 
Rugera huku Mgeni rasmi akiwa Katibu Tawala wa Wilaya hii, ndugu 
Innocent Nsena aliyekuwa anamwakilisha  Mkuu wa Wilaya  Karagwe 
ambapo kwa mwaka huu maadhimisho haya yanaonekana kufana sana. 
 
Awali kabla ya shughuli za maadhimisho hayo kuanza burudani za ngoma 
zilitumbuiza halaiki hiyo iliyokuwa imekusanyika kufuatilia maadhimisho 
hayo huku maada mbalimbali zilizokuwa zimeandaliwa kwa ajili ya 
kuhasisha wananchi juu ya uhifadhi wa mazingira zikitolewa.  
 
Madhumuni  ya  maadhimisho  ya  siku hii ya mazingira duniani ni 
kuhamasisha jamii duniani kote  kuelewa  masuala  yahusuyo  mazingira 
na  pia  kuhamasisha  watu  wa  jamii  mbalimbali duniani kuwa mstari wa 
mbele katika kuchukua hatua  za  kuhifadhi  na  kulinda  mazingira ambapo 
wilaya ya Karagwe kama sehemu nyingine zenye changamoto ya mazingira 
maadhimisho haya yalikuwa ni muhimu kwa ajili ya Elimu ya mazingira.  
 
 Kwa upande wa wananchi wa Karagwe maadhimisho haya yalitumika  
kama fursa kwa jamii  hii kufahamu  wajibu wao  wa kuzuia madhara na 
mabadiliko hasi katika mazingira na kuhamasishwa kama jamii kufanya 
mazingira yao kuwa salama na masafi i kwa ajili kufurahia hali hiyo katika 
maisha ya sasa  na  ya vizazi baadae. 
 
Mgeni rasmi, katika salamu zake alitumia maadhimisho hayo kutoa maagizo 
ya serikali ya kuwasisitiza wananchi wa wilaya ya Karagwe kutunza vyanzo 
vya maji na kuepuka kuchoma miti ovyo kwa ajili ya kulinda mazingira. 
 
“Napenda kutumia fursa kuwapa taarifa kuwa kamati ya ulinzi na usalama 
ya wilaya itafanya ukaguzi  kuanzia tarehe mosi mwezi wa saba mwaka 
huu katika maeneo yote ya wilaya Karagwe  ili kubaini kama kuna vyanzo 



vya maji vimeharibiwa kwenye maeneo hayo na hatua kali zitachukuliwa 
dhidi ya yeyote atakayeonekana kukiuka maaagizo hayo”, alisema Katibu 
Tawala huyo. 
  
Kwa upande wake Makamu Mwenyekiti wa Halamashauri ya Wilaya hii 
Mheshimiwa Dauson Paulo Byamanyirohi ambaye pia  ni Diwani wa kata ya 
Rugera aliiambia hadhara hiyo kuwa  Kaulimbiu  inayoongoza  
maadhimisho ni hayo ni :  “Mahusiano  Endelevu  Kati ya  Binadamu  na  
Mazingira”. 
   
Ambapo kwake Kaulimbiu  hii inawahamasisha wananchi kuwa na urafiki 
endelevu na mazingira asilia ambapo kila mtu anapaswa kutambua, 
kufurahi, kujivunia na kulinda uzuri wa  mazingira  asilia  na  
kuhamasishana kuyatunza na kuhifadhi huku akiwaasa wananchi kuepuka 
madalali wa mkaa ambao kwa maelezo yake hufika katani hapo na 
kuhamasisha shughuli za ukataji wa mkaa ambao kwa maelezo yake mkaa 
huo unanunuliwa kwa kiasi cha Tsh. 3,000 na kwenda kuuzwa kwa zaidi ya 
Tsh. 30,000 huko Bukoba jambo alilolitaja kama linachangia hali ya 
umaskini wilayani Karagwe. 
 
Aliendelea kusisitiza kuwa  Serikali wilayani humu imeamua  kuhamasisha 
utunzaji wa mazingira wakati nchi yetu inapoelekea kwenye hatua ya  
kukuza maendeleo ya viwanda hapa nchini ambapo  Wananchi wa 
Tanzania wanahimizwa kutunza mazingira  hasa  nchi yetu inapoingia 
kwenye kipindi hiki cha mageuzi ya viwanda kwani viwanda   hivyo 
vinavyotarajiwa  kuanzishwa  vinategemea sana  maliasili na mazao 
mbalimbali katika kuzalisha na kujiendesha.  
 
Kwa upande, Kaimu Mkuu wa Iadara ya Usafi na Mazingira, Godwini Bana 
kupitia hotuba aliyoisoma kwa kwa mgeni rasmi, alibainisha kuwa Dunia  
kwa  sasa  inakabiliwa  na  changamoto  ya uharibifu  wa  mazingira  na  
mabadiliko  ya tabianchi   chanzo  kikubwa  cha  tatizo  hili  kikiwa  ni  
shughuli  za  kibinadamu huku katika  nchi zilizoendelea,  uchafuzi  huu  
ukitokana  na  shughuli  za  viwandani,  hususani  uzalishaji  na matumizi 
ya nishati itokanayo na makaa ya mawe na mafuta, wakati nchi 
zinazoendelea, tatizo hili linachangiwa na; uharibifu wa misitu; uzalishaji na 
utupaji taka hovyo; kilimo na ufugaji usiozingatia kanuni za uhifadhi; 



makazi holela; uchimbaji wa madini; ukosefu ama kutokufuata mipango ya 
matumizi bora ya ardhi pamoja na shughuli za viwandani.  
  
“Mojawapo ya matokeo ya shughuli hizi ni kuongezeka kwa gesi joto 
ambalo limepelekea pamoja na mambo mengine, mabadiliko ya misimu ya 
mvua; ukame; mafuriko; ongezeko la wadudu waharibufu (wa mazao na 
magonjwa ya binadamu ama mifugo); kuongezeka ama kupungua kwa 
kina cha maji ya bahari, maziwa, mito na mabwawa; uharibifu wa vyanzo 
vya maji; upotevu wa makazi ya viumbehai n.k.” alisema Bw. Bana kupita 
hotuba hiyo. 
 
“Sote tunafahamu  kwamba  zipo  nchi  hapa duniani zilizoharakisha 
maendeleo ya viwanda bila kuzingatia kanuni za uhifadhi wa mazingira na  
leo  tunaona  jinsi  ambavyo  wanahangaika kusafisha kwa gharama kubwa 
hewa na majiyaliyochafuliwa.  Tunashuhudia  katika  nchi hizo  kwamba  
kuna  nyakati  shule  zinafungwa, Maduka na Ofisi zinafungwa na wananchi 
wanarazimishwa kutotoka nje ya nyumba zao  ama kufunika pua na 
midomo yao  kwa sababu hewa imechafuka kupita kiasi kutokana na moshi 
wa viwandani.  Kwa  kuwa  tumeona  gharama  hiyo kubwa ya uchafuzi wa 
mazingira, ni muhimu sisi tukajifunza na kutofanya makosa waliyoyafanya 
wenzetu”, aliendelea kusema. 
 
Maadhimisho  ya  Siku  ya  Mazingira  Duniani yaliamuliwa na Baraza la 
Umoja wa Mataifa la mwaka 1972,wakati wa Mkutano wa kwanza wa 
Umoja wa Mataifa uliohusu Mazingira huko Stockholm,  nchini  Sweden. 
Aidha,  Azimio la  kuunda  Shirika  la  Umoja  wa  Mataifa  la kushughulikia 
Mazingira Duniani, yaani United Nations  Environment  Programme  (UNEP) 
lilipitishwa pia siku hiyo. Tangu wakati huo, nchi mbalimbali  duniani  
zimekuwa  zikiadhimisha Siku  ya  Mazingira  Duniani  kila  mwaka  tarehe 
5  Juni,  kwa  ujumbe  maalumu  unaotolewa  na Umoja wa Mataifa. 
 



 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji Wilaya, Bi. Ashura Kajuna(wa pili kushoto) akifurahi 
jambo wakati wanafunzi wa Shule ya Msingi Omkakajinja walipotumbuiza kwa 
shairi kwenye maadhimisho ya siku ya Mazingiza yaliyofanyika katika Shule ya 
Msingi hiyo hivi Karibuni. 
 
 
 
 
 


