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Vyombo vya Habari,

Na wananchi Wote Wilayani

KARAGWE

IFUATAYO NI RISALA YA MAADHIMISHO YA SIKU YA MAZINGIRA
DUNIANI TAREHE 5, JUNE 2017 HAPA WILAYANI KARAGWE.

Mh Mgeni Rasimi

Kila tarehe 5 Juni, ya kila mwaka Watanzania tunaungana na mataifa
mengine duniani kuadhimisha Siku ya Mazingira Duniani. Maadhimisho
ya Siku ya Mazingira Duniani yaliamuliwa na Baraza la Umoja wa Mataifa
la mwaka 1972,wakati wa Mkutano wa kwanza wa Umoja wa Mataifa
uliohusu Mazingira huko Stockholm, nchini Sweden. Aidha, Azimio la
kuunda Shirika la Umoja wa Mataifa Ila kushughulikia Mazingira
Duniani, yaani United Nations Environment Programme  (UNEP)
lilipitishwa pia siku hiyo. Tangu wakati huo, nchi mbalimbali duniani
zimekuwa zikiadhimisha Siku ya Mazingira Duniani kila mwaka tarehe
5 Juni, kwa ujumbe maalumu unaotolewa na Umoja wa Mataifa.

Mh Mgeni Rasimi

Madhumuni ya maadhimisho vya Siku ya Mazingira Duniani ni
kuhamasisha jamii duniani kote kuelewa masuala yahusuyo Mazingira na
pia kuhamasisha watu wa jamii mbalimbali duniani kuwa mstari wa
mbele katika kuchukua hatua za kuhifadhi na kulinda mazingira.



Aidha, tunatumia siku hii kutoa fursa kwa jamii kufahamu kwamba wao
wana wajibu wa kuzuia madhara na mabadiliko hasi katika Mazingira na
kuhamasisha jamii kufanya mazingira yao kuwa salama na masafi ili sote
tufurahie hali hiyo katika maisha yetu na vizazi vyetu.

Kwa Mwaka 2017, kimataifa maadhimisho haya tanafanyika nchini
Canada. Maamuzi ya kupeleka maadhimisho haya nchini Canada ni
kutokana na nchi hiyo kuwa na maeneo mengi yenye mazingira asili
ya ardhi na maji ukilinganisha na nchi zingine. Kitaifa maadhimisho ya Siku
ya Mazingira Duniani yatafanyika katika kijiji cha Butiama, Mkoani Mara,
kwa ajili ya kumuenzi Mwalimu Julius Kambarage Nyerere (Baba wa Taifa).
Kwa upande wa mkoa wa Kagera, maadhimisho haya yatafanyika Wilaya
ya Muleba wakati Kiwilaya yatafanyika kata ya Rugera kwenye viwanja vya
shule ya msingi Omukakajinja.

Mh Mgeni Rasimi

Kaulimbiu inayoongoza maadhimisho haya kimataifa ni “Connecting
People to Nature”. Kwa Kiswahili ni: “Mahusiano Endelevu Kati ya
Binadamu na Mazingira”. Kaulimbiu hii inahamasisha wananchi kuwa
na urafiki endelevu na mazingira asilia ambapo kila mtu anapaswa
kutambua, kufurahi, kujivunia na kulinda uzuri wa mazingira asilia yetu
na kuhamasishana kuyatunza na kuhifadhi.

Pamoja na kaulimbiu ya kimataifa, kaulimbiu yetu ya maadhimisho ya
Siku ya Mazingira mwaka huu kitaifa ni “Hifadhi ya Mazingira:
Muhimili kwa Tanzania ya Viwanda.” Serikali yetu imeamuatuwe na
kaulimbiu hiyo ili kuhamasisha utunzaji wa mazingira wakati tunapokuza
maendeleo ya viwanda hapa chini kwetu. Wananchi wa Tanzania
tunahimizwa kutunza mazingira yetu hasa tunapoingia kwenye kipindi hiki
cha mageuzi ya viwanda kwani viwanda tunavyotarajia kuanzisha
vinategemea maliasili na mazao mbalimbali katika kuzalisha na
kujiendesha. Zaidi ya hili, Viwanda vingi vimebainika kuwa mstari wa mbele
katika kuchafua na kuharibu mazingira yetu ya ardhi, maji na hewa.



Mara kwa mara tumeshuhudia katika uzalishaji wa viwanda mazingira
asilia huharibiwa sana, hususan, kwa taka zitokanazo na uzalishaji na
utupwaji wake. Hivyo basi, kaulimbiu ya kitaifa inahimiza wazalishaji
viwandani kuzingatia usimamizi endelevu wa taka zitokazo viwandani,
uzalishaji wa bidhaa kwa viwango vinavyotakiwa na utumiaji endelevu wa
bidhaa zinazozalishwa viwandani. Utiririshwaji ovyo wa maji machafu na
utupaji ovyo wa taka za viwandani umepelekea kuwepo kwa uharibifu
mkubwa wa mazingira asilia, hususan, ardhi maji na hewa. Kaulimbiu
hii kitaifa inahamasisha wamiliki wa viwanda na wazalishaji wa bidhaa za
viwandani washiriki kikamilifu katika kutunza na kuhifadhi mazingira asili
kwa kuhifadhi na kutupa taka kwenye maeneo husika na kuondoa sumu
kwenye maji machafu yatokanayo na uzalishaji viwandani.

Kimsingi kwa tafsiri ya haraka kauli mbiu hii inamaanisha kuwa
tunapofikiria kuazisha viwanda tufikirie kabisa kuendelea kuhifadhi
mazingira yetu kwa kasi zaidi huku tukiendeleza zoezi la Tathmini ya Athari
za Kimazingira kwa lengo la kudhibiti athari hasi zinazoweza kujitokeza
wakati wa uazishaji,undeshaji na uzalishaji wa viwanda. Hivyo yatupasa
kutumia vyema rasilimali zetu zilizopo kuendeleza viwanda vyetu kwa njia
endelevu kwa ajili ya manufaa ya kizazi cha sasa lakini pia kwa kizazi cha
kesho.
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Dunia kwa sasa inakabiliwa na changamoto za uharibifu wa mazingira
na mabadiliko ya tabianchi. Chanzo kikubwa cha tatizo hili ni
shughuli za kibinadamu. Katika nchi zilizoendelea, uchafuzi huu
unatokana na shughuli za viwandani, hususani uzalishaji na matumizi
ya nishati itokanayo na makaa ya mawe na mafuta, wakati nchi
zinazoendelea, tatizo hili linachangiwa na; uharibifu wa misitu; uzalishaji na
utupaji taka hovyo; kilimo na ufugaji usiozingatia kanuni za uhifadhi;
makazi holela; uchimbaji wa madini; ukosefu ama kutokufuata mipango ya
matumizi bora ya ardhi pamoja na shughuli za viwandani.



Mojawapo ya matokeo ya shughuli hizi ni kuongezeka kwa gesi joto
ambalo limepelekea pamoja na mambo mengine, mabadiliko ya misimu ya
mvua; ukame; mafuriko; ongezeko la wadudu waharibufu (wa mazao na
magonjwa ya binadamu ama mifugo); kuongezeka ama kupungua kwa
kina cha maji ya bahari, maziwa, mito na mabwawa; uharibifu wa vyanzo
vya maji; upotevu wa makazi ya viumbehai n.k.

Sote tunafahamu kwamba zipo nchi hapa duniani zilizoharakisha
maendeleo ya viwanda bila kuzingatia kanuni za uhifadhi wa mazingira na
leo tunaona jinsi ambavyo wanahangaika kusafisha kwa gharama kubwa
hewa na majiyaliyochafuliwa. Tunashuhudia katika nchi hizo kwamba
kuna nyakati shule zinafungwa, Maduka na Ofisi zinafungwa na wananchi
wanarazimishwa kutotoka nje ya nyumba zao ama kufunika pua na
midomo yao kwa sababu hewa imechafuka kupita kiasi kutokana na moshi
wa viwandani. Kwa kuwa tumeona gharama hiyo kubwa ya uchafuzi wa
mazingira, ni muhimu sisi tukajifunza na kutofanya makosa waliyoyafanya
wenzetu.

Kwa msingi huo, serikari yetu imetoa wito kwa wamiliki, wazalishaji
wa viwanda, pamoja na wananchi wote kwa ujumla kutumia fursa ya
maadhimisho haya kuhakikisha maendeleo ya viwanda hayaathiri
mazingira asilia ya nchi yetu ambayo ni hazina ya vizazi vya sasa na
vijavyo.

Kwa sasa kuna changamoto inayolikumba taifa letu ambayo ni mabadiliko
ya tabianchi. Pamoja na ukweli kuwa, nchi zilizoendelea kama Ulaya na
Marekani ndizo zimechangia kwa kiasi kikubwa katika tatizo hili,
lakini ukweli ni kwamba, nchi zinazoendelea ndio waathirika wakubwa
wa madhara ya mabadiliko ya tabianchi ikiwemo Tanzania. Hii inatokana na
uwezo mdogo wa kiuchumi wa nchi hizi kukabiliana na madhara haya.
Maeneo mengi ya nchi yetu tayari yamekumbwa na tatizo hili. Kwa
mfano, hivi leo kiwango cha maji katika maziwa, Mito, vijito na mabwawa
katika maeneo mengi nchini kinazidi kupungua. Mfano mzuri ni hapa
Wilayani Karagwe ambapo sisi wenyewe tumeshuhudia vyanzo vyetu vya



maji vikikauka , tumekuwa na kiangazi cha muda mrefu na kusababisha
ukame mkubwa ulioleteleza njaa kubwa kiasi cha kuletewa msaada wa
chakula hapa Karagwe kwa mara ya kwanza . Tumeshuhudia sisi wenyewe
mifugo mbalimbali ikifa kwa kukosa malisho na maji huku tukikubwa na
magonjwa mbalimbali ya binadamu (malaria), Mifugo (MFD) pamoja na
magonjwa ya mimea kama myauko wa migomba na kahawa (unyanjano).

Maeneo mengine ya nchi yetu yameendelea kuwa makame huku
maeneo mengine yakinyemelewa na jangwa. Maeneo mengine
yamekumbwa na ongezeko la wadudu waharibufu wa mazao na/ama
magonjwa ya binadamu na mifugo. Vilevile, maeneo mengi ya nchi yetu
yamekumbwa na tatizo la kubadilika kwa misimu ya mvua na hivyo kuathiri
mzunguko wa uzalishaji mazao.

Mh Mgeni Rasimi

Haya ni matatizo yanayoonekana au kuhisiwa kutokana na shughuli za
binadamu wanapotumia/wasipotumia vizuri rasilimali zilizopo katika
mazingira yao ama mahali ambapo shughuli zao zinafanyika mfano
kwenye Kaya, Kitongoki, Kijiji Kata au Wilaya. Hivyo, jitihana na mbinu
mahususi za kukabiliana na matatizo ya ki mazingira zinaitajika mfano :

o Kufanya Tathimini ya Athari za Mazingira
> Tathimini ya Athari za Mazingira(TAM) ni mbinu za
kubaini matatizo ya kimazingira yanayoweza kujitokeza
kutokana na miradi ya kijamii au kimaendeleo. Shughuli hii
hutakiwa kufanywa kabla ya mradi au kabla ya shughuli
kuanza katika kiwango chochote.
e Kuzingatia masuala ya matumizi bora ya ardhi za vijiji
> Hii usaidia kutenga matumizi mbalimbali ya raslimali kama
malisho, kilimo, misitu, vyanzo vya maji, makazi na madini
yaliyopo.
e Kuzingatia sera, sheria na miongozo ya kilimo, ardhi, mifugo,
mazingira,ujenzi na makazi, uzazi wa mpango.
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o Kuzingatia masuala ya usafi wa mazingira kwa kusimamia utupaji
taka ovyo, utirishaji wa maji taka na usafi wa vyoo na makazi.

e Kuzingatia mbinu mbadala za kukabiliana na mataokeo ya
mabadiriko ya tabia nchi kwa kufanya shughuli ambazo ni za
kujikinga kama:

» Kuchimba visima virefu katika maeneo kame ili kurahisisha
upatikanaji wa maji kwa ajili ya matumizi ya binadamu, kilimo,
na mifugo;

» Kuboresha mifumo ya tahadhari ili kuepusha madhara
yatokanayo na majanga yanayohusishwa na mabadiliko ya
tabianchi;

> Kusaidia upatikanaji wa nishati jadidifu kwa wananchi.

> Kurudisha uoto wa asili uliopotea kwa kupanda miti mingine,
kutumia nishati mbadala kama pumba, matmizi ya majiko
banifu na kuhifadhi misitu ya asili kwa njia shirikishi (CBFM).

e Kujiunga kwa wanajamii kwenye mpango wa MKUHUMI (REDD+) wa
kuzilipa fidia nchi ambazo zinapanda miti na kutunza misitu
inayosaidia kupunguza hewa ya ukaa na kuhamasika zaidi kutunza
misitu ilyopo na kupanda miti mingine zaidi.
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Tumeamua kufanya maadhimisho haya kata ya Rugera kwani kata hii
imepakana na mamlaka ya Mji mdogo Kayanga ambapo tunaetegemea
kupata wawekezaji mbalimbali wa kuanzisha viwanda hapa Wilayani. Lakini
pia kata ya Rugera inao bado uoto wa asili amabopo ukihifadhiwa vizuri
kutakuwepo na msitu wa asili ambao utatumika kama chujio (carbon sink)
ya hewa ya ukaa itakayokuwa inazalishwa mijini.

kuzuia uharibifu wa misitu ya asili kwa kukata miti kwa ajiri ya mikaa, kuni
na mbao lakini pia kusaidia kudhibiti matukio ya uchomaji moto hovyo.

Hivyo siku ya maadhimisho huko Rugera zitafanyika shughuli za;
e Usafi wa mazingira kwenye Kaya, zahanati, shule na eneo la gulio
kwa kufyeka nyasi na vichaka na kuchoma takataka,



e Kutakuwepo pia shughuli za upandaji wa miti ya kumbukumbu ,
usafi wa vyanzo vya maji pamoja na kuelimisha wanachi juu ya
shughuli za uhifadhi wa misitu ya asili.

e Yatatolewa mafunzo ya udhibiti wa uchomaji moto ovyo, Ufugaiji
holela wa mifugo na ukataji miti ovyo kwa ajili ya shughuli za
uchomaji Mkaa na tofali.

e Zitatolewa mada mbalimbali za kutunza na kuhifadhi mazingira
kutoka kwa viongozi na wadau mbalimbali wa mazingira

MWISHO:

Busara duniani inatwambia :- Mazingira yapo kwa ajili ya viumbe
wote duniani sisi binadamu hatukupewa Dunia hii sisi peke yetu bali na
viumbe wengine. Binadamu hatumiliki sayari ya dunia, ila tunaishi
humo. Katika hili tunapaswa kutumia rasilimali zilizopo kwa njia
endelevu kwakuwa katika dunia si kwamba rasilimali hizi hazina
mwisho, la asha zinaisha.Hivyo baadhi ya mikakati ya maendeleo
inakubalika, mingine haikubaliki, maendeleo endelevu yanapendelewa
zaidi hivyo basi wasio wa baba wa Taifa wa 1961 unaosema kuwa
maeneo yanayohifadhiwa yaendelee kuhifadhiwa na yeyote
atakayevunja sheria tupambane naye kwa sababu anatufanyia jambo la
dhambi utuongoze .
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